Cá Biển Là Đây...!!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi quanglam0304, 30/12/07.

1. quanglam0304

quanglam0304 Member

Thích đã nhận:
    0
  2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Anh cho thêm thông số bể để cho mọi người bình luận nhé:
    Ví dụ: Rộng, dài cao....
    Các thiết bị hỗ trợ...
    Các loại cá đang nuôi...
    Setup hồ theo phong cách nào...??
    Anh đã pót đúng chỗ vào box cá biển rồi đó, tuy nhiên cách pót hình vẫn chưa đúng lắm, anh cứ mạnh dạn pót vào đây, các Mod sẽ sửa sau, nếu không sửa được cũng sẽ hướng dẫn anh cách pót bào nhé.

3. quanglam0304

quanglam0304 Member

Thích đã nhận:
    0
    vài thông tin hồ cá của mình nè...!!

Hồ dài 1m2, cao 7 tấc , rộng 6 tấc
    Nước biển tự nhiên đc lấy từ Vũng Tàu về đó nghen:devil: , nhiệt độ nước là 26 độ C
    Các thiết bị hỗ trợ gồm có : hộp lọc bằng kích thước hồ cá luôn,gồm 4 ngăn :
    _Ngăn 1 : mút đen,gòn ( nơi nước chảy xuống)
    _Ngăn 2 : san hô vụn
    _Ngăn 3 : san hô vụn
    _Ngăn 4 : mút đen,hạt sứ nuôi vi sinh,máy đánh bọt
    Các loại cá nuôi trong hồ gồm : huệ biền ( 3con),cá Mó Xanh ( 1con),cá Hề (6con),thia xanh ( 3con),rô đá sọc ( 2con),sao biển (2con)...san hô Đá (2 con),san hô Sọ ( 2con)..2 cục nấm biển,còn 2 loại cá mình vẫn chưa bít tên nó là gì nữa~X( ...có 1 loại da như con beo ấy...mình gọi đại là Cá Da Beo#:-S ...còn loại kia mình potay:D
    Mình thì chẳng bít làm hồ theo phong cách gì cả...thấy thích wá nên làm thôi...chỉ mong sao nó sống động như dưới lòng đại dương là okie rùi:D
    Theo bạn hồ cá mình như thế đc chưa ?
    Mong bạn góp ý

4. bluedolphin258

bluedolphin258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hồ đc rồi nhưng vẫn còn trống trải quá, bác nên mua thêm san hô để hồ thêm màu sắc nhé

5. quanglam0304

quanglam0304 Member

Thích đã nhận:
    0
    không trống đâu...!!!

Chắc tại hình mình chụp hổng hết đc toàn cảnh hồ cá nên bạn nói thế...mình có rất nhìu san hô ( 6 bụi san hô các lại) lại thêm 2 bụi nấm biển..3 huệ biển...cùng với các loại cá và ốc biển...để tí nữa mình post lại hình mới bạn kham thảo và cho ý kiến nhé:D

6. bluedolphin258

Thích đã nhận:
    4
    hồ bạn dài 1m2, cao 7 tấc, rộng 6 tấc mà chỉ có bấy nhiên đã gọi là ít lắm rồy,hồ nhà e dài 2m2, cao 1m, rộng cũng 6 tấc, tính ra thì cũg gần gấp đôi nhưng số lượg san hồ thì gần 40 bụi san hô các loại, 4 bụi hải quỳ, gần 15 bụi nấm biển,cá thì 1 dù vàng, 1 nemo tai lớn, 1 sim tím, 1 Bicolor, 6 thia xanh, thêm 3 con tôm hùm và gần 20 con ốc biển và vô vàn thía mà mình thấy hồ mình vẫn còn trống trải. Mình khuyên bạn nên mua thêm san hô cho hồ nhiều màu sắc, vấn đề cần có ở đây là màu sắc chứ hổk fải số lượng, mún hồ mình sáng thì phải đa dạng loài, như thế mới có cảm giác là đại dương trong nhà níu hôk thì nó cũng vẫn mang tính chất là 1 hồ cá thôy mà sự thật thì đúng là 1 hồ cá :D :D ,ý mình là làm cại gì cho nó độc đáo,giống như đại dương ấy,e góp ý vậy,tùy bác

7. quanglam0304

quanglam0304 Member

Thích đã nhận:
    0
    phải làm sao đây...huhu..!!

~X( Hồ của bạn gần gấp đôi hồ mình màh bạn nuôi gấp 5 hồ minh rồi:sick: ...hổng hỉu sao mình chỉ có 6 bụi san hô thôi màh thấy cái hồ nó chặt kín:-S
    hay tại vì 1 đóng san hồ chết làm trụ hồ,nó che kín cái hồ nhà mình nhỉ:p ...mình nhìn ở đây là nó đã chặt kín rùi..san hô cũng đủ màu sắc...hổng dám mua thêm nữa vì hổng còn chỗ để...khi nó rút lại thì còn thấy trống...nhưng khi nở ra thì trời ơi...thấy toàn là san hô với san hô:crying:
    Thế bạn thử pót hình hồ bạn lên cho mình xem tí nào:p ...kham thảo chút hé:D

8. quanglam0304

quanglam0304 Member

Thích đã nhận:
    0
    Làm sao để thay đổi hình trong chủ đề mình đã viết nhỉ...??? giúp với :((

9. bluedolphin258

Thích đã nhận:
    4
  10. hoangduy

hoangduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    góp ý với bác phát:trước mắt chụp lại toàn cảnh cả hồ cho a e chiêm ngưỡng thêm phát nữa thì sẽ có đánh giá chính xác hơn
    còn nếu theo hình trên thì e nhận xét như sau:nên chất thêm đá sanho chết vào nhìu hơn và cao hơn,kết hợp sống và chết chèn vào nhau cho ăn khớp,tạo nhìu khoảng trống để cá có thể bơi ra trước và ra sau bằng những hốc mình tạo thật dễ dàng,như vậy mới thật và sinh động được
    nhìn hồ bác hiện tại,khoảng nền xanh còn trống nhìu,bác lại chất đá sanho chết ít nên ko có không gian để bỏ quỳ và sanho nên mới cảm thấy chật và đầy hồ đấy ạ
    1 chút góp ý nhỏ từ cái hình nho nhỏ,có gì sai bác bỏ quá cho e,

11. quanglam0304

quanglam0304 Member

Thích đã nhận:
    0
    Chỉ em với...!!

:D Hồ cá em 11 tháng rồi chưa thay nước màh cá vẫn bơi khoẻ,san hô,hải quỳ vẫn sống khoẻ,sao kỳ vậy ta,Bác nào nói giúp em biết với,nên tiếp tục để nước như thế này hay là thay nước mới đây :crying

12. tuca

tuca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Có gì đâu mà kỳ , 11 tháng chưa thay nước mà mọi thứ đều tốt cả thì bác cứ để thêm 11 tháng nữa có sao đâu . Em nghĩ , chỉ có bác mới biết vì sao hồ cá bác được như vậy mà thôi . Đây là lần đầu tiên em thấy được hồ cá 11 tháng không thay nước mà san hô vẫn nở tốt (?) Bác đúng là cao thủ . Bác hảy phổ biến cho mọi người biết cách chăm sóc của bác đi nhé , cau hỏi của bác em không đủ khả năng trả lời đâu , nhờ các anh em khác vậy nhé !

13. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @quanglam0304: thật là bái phục, mình chỉ có thể để nước 14 tháng mà không thay, nhưng lúc đó mình chỉ có nuôi cá thôi àh, còn nuôi san hô thì bỏ em nào thì em đó chết dần chết mòn trong vòng 1 tháng.

@bluedolphin258: anh bỏ mấy em tôm hùm trong đó không sợ mấy nó lụm luôn mấy con cá nhỏ ah, em không biết hồ anh thế nào chứ hồ em là mấy con cá nhỏ và mấy em cá ngựa nó xử hết thế là em phải cho nó vào nồi gấp. huhu

14. myconcai

myconcai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu hồ bác mà 11 tháng chưa thay nước thì điều này hơi khó sảy ra đó ,chào anh bạn già bình dương,chắc hệ vi sinh hồ bác ko phát triển tốt ,cá ko sống được trong môi trường hồ của bác --->> ko cho cá ăn --->>ko ô nhiễm nước --->>san hô sống được lâu nhưng cũng sẽ chết dần chết mòn do thiếu dinh dưỡng trong nước .---->>nếu kéo dài tình hình này--->> san hô của bác sẽ thành vôi ,thân chào anh bạn già bình dương ,cáo lỗi (anh bạn già)..=))=))=))--->>nếu san hô anh ko chết --->>anh sẽ là người nổi tiếng nhất thế giới ,...

15. nemo fish

nemo fish Member

Thích đã nhận:
    0
    chào anh quan lam 0304 ,nếu hồ cá biển san hô nở tốt thế mà ko thay nước trong 11 tháng là điều đáng mừng sao lại kêu cứu,anh có thể nói cách thức của anh cho anh m học hỏi.

16. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @myconcai: thì hồ của người ta là vậy rồi mà 11 tháng san hô vẫn sống đó thôi và cá vẫn bình thường về sức khỏe.

17. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn myconcai đừng nghi ngờ về hồ người ta như vậy chứ, trước mắt là 1 hồ cá và san hô nở rất đẹp mà ! Có những việc người Việt mình làm được và làm rất tốt mà người các nước khác phải công nhận và khâm phục đấy thôi . Điều cần nói bây giờ là mong anh quanglam0304 phổ biến kinh nghiệm cho ae học tập . Anh lên tiếng đi nhé quanglam !

18. quanglam0304

quanglam0304 Member

Thích đã nhận:
    0
    Đến tháng thứ 12 san hô vẫn...sống tốt..!!

Nếu như trong 11 tháng người ko ăn còn chết huống chi là cá.11 tháng ko cho cá ăn coi như mất toi cái sở thích cá cảnh của mình rồi.Vấn đề mình vẫn cho cá ăn,hàng tuần đều bỏ sung vitamin cho cá và cả cho san hô nữa.Sản phẩm mình sử dụng mang nhãn hiệu của Đức.Nửa tháng đều cho 10mg bột Bio-Filter của VN vào.Tính đến nay,hồ mình có 1 số loài cá màh mình đã nuôi hơn 1 năm tuổi rồi màh vẫn sống khỏe đấy!
    Cách mình cho cá ăn chỉ đơn giản thế này : 1 ngày 1 viên trùng chỉ đông lạnh của Trung Quốc,Hải quỳ thì 1 tuần cho ăn 1 lần,cũng là trùng đông lạnh nhưng fải ngâm tan ra.Rồi dùng 1 ống tiêm gắn thêm 1 ống hơi của máy bom nước,rút trùng đã tan bom thẳng vảo bụi Hải quỳ
    Mỗi tuần đo độ mặn 1 lần,test NO2 + PH + NH4 và NH3.Qua tham khảo mình biết đc sản phẩm Vitamin của Đức màh mình thường bổ sung cho hồ là 1 loại vitamin tổng hợp nguyên tố vi lượng.Vitamin này làm ổn định nguồn nước,tăng tuổi thọ cho cá,ổn định PH,khử mùi tanh,trung hòa các kim loại nặng,giải stress cho cá mới....Tên sản phẩm nè DALCH các bác tham khảo thử nhé..:x (có bản hướng dẫn sử dụng bằng tiếng Anh và cà tiếng Hoa nữa đấy,mình thì chỉ đọc đc bản tiếng Hoa thôi,bác nào đọc đc tiếng nào thì cứ tham khảo đi nhé).Ý wên mình là khách hàng của sản phẩm này chứ ko phải là nhân viên tiếp thị của DALCH đâu nhé,mong các bác đừng hiểu nhầm#:-S
    Mong nhận đc nhìu ý kiến đóng góp của các bác để mình có thể làm cho hồ cá mình càng thêm sinh động...Thx nhìu nhìu:x

19. tringuyentg

tringuyentg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    woa, bác chơi cá điêu luyện quá, bác cho em biết chổ nào bán loại thuốc đó đi, và giá cả bao nhiu? mà ở VN có bán ko vậy bác?

20. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    Bio thì ở sg có bán nhìu lém mà bạn, đấy là 1 trong những sản phẩm của ARC đó...made in viet nam
    còn đây là nhãn của lọ vitamin DALCH nè bác...ae sg toàn dùng loại này thì phải, giá tầm dưới 150k