Cá biển nuôi chung cá nước ngọt? Điều gì cũng có thể xảy ra

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi Bemap, 31/8/07.

1. Bemap

Bemap Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác,
    Hôm qua em xem trên VTV2 một tin rất thú vị mà thú vị nhất là em thấy một hồ cá gồm khoang cổ đỏ/ Nemo và một số loại cá biển khác....nuôi chung với ba đuôi, chép Nhật... Phóng viên đưa tay vào hồ thử vị của nước thì nó hoàn toàn không phải là nước mặn. Nước này họ pha một hỗn hợp bột màu trắng (họ chưa cho biết loại hỗn hợp gì, vì đang thí nghiệm). Chuyện này đang điễn ra ở một phòng thí nghiệm bên Nhật.

Hy vọng khi đã công bố được loại hợp chất này thì các bác có thể nuôi kết hợp cá biển và cá nước ngọt với nhau.

Một phát minh, tuyệt vời (Theo em).

2. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    thật không thể tin nổi....Đúng là quá tuyệt vời nhưng chắc cái bột đó bán với giá trên trời qua'....hic...

3. TanDaiDuong-HCM

TanDaiDuong-HCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Hôm đó mình cũng có coi chương trình đó!!!Đúng là quá tuyệt vời!!!Hi vọng bên VN sẽ có chất bột đó!!!

4. new_boys

new_boys Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nói ra sợ các bạn ko tin chứ hồ cá biển của mình lúc trước có mua 2 con cá nước ngọt bằng đầu ngón út màu vàng, cái mang nó hơi bự bự ra. Nuôi chung với hồ cá biển sống dc 4 tháng :)) (Sau đó thì bị Mao Tiên ăn.) :))

5. xengadt

xengadt Member

Thích đã nhận:
    0
    cá biển thường giá cao hơn cá nước ngọt các bác nhỉ? Không biết nuôi có dễ như cá nước ngọt không chứ em thấy đầu tư lớn quá. Sợ nuôi không được thì mất cả chì lẫn chài.hichic!:-o

6. ejay

ejay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá biển và cá nước ngọt nuôi chung thì em thấy lâu rồi. Ông chú em quen nuôi cá ngựa và cá ba đuôi chung 1 hồ và chúng sống khỏe.

Nhưng để được vậy cũng mất 1 khoảng thời gian làm cho chúng thích nghi môi trường sống.
    Đầu tiên nuôi cá ngựa và 3 đuôi ở 2 hồ khác nhau. Từ từ giảm dần độ mặn ở hồ cá ngựa và tăng độ mặn ở hồ cá ba đuôi. Cho đến khi độ mặn của 2 hồ là bằng nhau thì thả 2 em vào nuôi chung.

7. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Uhm nghe thú vị quá mấy anh ạh.Mong là sẽ có nhiều phương pháp hơn nữa để vừa có thể ngắm cá biển vừa ngắm cá nước ngọt ha

8. ChaKayeuca

ChaKayeuca New Member

Thích đã nhận:
    0
    Ô em cũng có nuôi chung cá Nemo chung với cá cao xạ, cá cánh dơi với cá nóc nước ngọt rùi. Thú vị lém tại vì tụi nó là cá nước lợ nên cũng dễ dàng thích nghi

9. bluedolphin258

bluedolphin258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bên Hải Thành đã có 1 con La Hán nui chung với cá nước mặn lun rồy,pà koan hổk pík có ai diện kiến chưa?????????

10. phong8320

phong8320 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chính Xác. Sáng nay mình đã thấy bên Hải Thành có 2 con La Hán nuôi chung với con Hoàng Hậu thì phải, đúng là điều thú vị rất tiếc là không có chụp hình lại, anh em rãnh qua đó xem nha, không nhìn tận mắt chắc ít ai tin lắm

11. liongonzalez

Thích đã nhận:
    20
    Vậy tóm lại các huynh có 1 phương pháp hay một công cụ gì cụ thể để nuôi cá nước ngọt và nước mặn ko

12. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mấy bạn cho hỏi, hình như Ali cũng là loài sống ở nước mặn phải không? Giống như cá dĩa Thái?

13. hoangduy

hoangduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    hehehe,chắc bột trắng đó là ma túy.hehehe.cho cá biển ăn vào,nó tưởng nó đang ở trên mây nên ko phân biệt được nước mặn hay ngọt,hehehe
    đùa chứ nếu thành công thì quá tuyệt

14. liongonzalez

Thích đã nhận:
    20
    Điều này em đã tận mắt chứng kiến trong hội hoa xuân tao đàn đấy.Nguyên một hồ cá biển hẳn hoi, đang đứng coi ở đâu xuất hiện 1 em la hán làm hết hồn luôn.Ko biết nó bị bệnh cho vào ngâm muối ké hay là nó sống đc đây.Lạ lém

15. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cái này thì em cũng đã làm rồi, các bác có biết một loại cá biển tên là cá căn, thân màu trắng có sọc đen. Loại này lúc trước em mua một đôi có 10k, bây h ko thấy nữa, nó sống tốt ở nước biển lẫn nước ngọt

16. bluedolphin258

bluedolphin258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hổng bík đây là loại cá gì nhưng hiện nay vẫn có cá có thể sống ở nước mắt lẫn nước ngọt,như cá hồi chẳn hạn nhưng hình như cái topic này đang bàn về cách làm sao ép cá nước ngọt và cá nước mặn ở chung, nhưng ép khoang cổ và ba đuôi ở chung chẳn hạn chứ hôk phải bàn về loài cá có thể sống ở 2 môi trườg fải hông các huynh ?

17. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    Cách làm cho cá la hán sống ở nước mặn ko khó! Ngày xưa mình nuôi la hán nên mình hiể con cá này có thể sống ở môi trường có nồng độ muối cao! Chỉ cần mình tập cho nó quen với môi trường nước mặn là được! Cụ thể như nuôi cá la hán trong mt bình thường rồi thay nước hồ = nước muối hay nước biển mỗi ngày 1 ít, Cá la hán có thể sống trong môi trường muối mặn, mình đã thấy người ta làm thử rồi! Nhưng mà mình ko ưa cái trò cho cá nước mặn sống chung với cá nước ngọt tí nào (Nói thiệt các bạn đừng buồn) Vì con cákhi sống ở môi trường khác tất nhiên sức khỏe và màu sắc chắc chắn ko còn như bình thường! vả lại khi nhìn con la hán trong hồ cá biển mình tự nhiên có 1 cảm giác rất khó chịu...Cái này xin lỗi nha! chỉ muốn chửi vào mặt thằng nào làm cái trò này là thằng khùng thôi!(thành thật xin lỗi, tại mình khó chịu quá!) :((

18. phuongtrang

phuongtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Nếu vậy cá la hán sẽ lại lai tùm lum hết sẽ có nhiều dòng la hán mới.....Và sẽ có nhiều hàng độc.:laughing:=)):laughing:=)):laughing:

19. nu_betta_no1

nu_betta_no1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    hè rồi em cũng đã dc thấy wa ở Quảng Bình, họ nuôi cá Chè chung với cá nước ngọt, lạ thật

20. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nếu ai muốn xem cá nước ngọt nuôi chung với cá biển thì Kiếm máy em la hán dễ thương bỏ vô hồ cá biển cho nó tung tăng với mấy em cá nước mặn cho vui. Còn các giống cá các thì mình không sure là nó sẽ sống