Cá biếng ăn mặc dù đã bỏ đói 2 ngày

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi blue baby, 20/12/07.

1. blue baby

blue baby Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hichic, tuần trước em bắt về 1 con PLT, nó bị nấm nên em bỏ thuốc vào hồ trị , em cứ nghĩ lúc bệnh thì nó biếng ăn nhưng mấy ngày nay em mới phát hiện nó không có thói quen được người cho ă thì phải. Em bỏ tôm hay XO vào nó không bao giờ ăn ngay, có lúc em đi đâu đó quay lại thì thấy cục tôm hay XO mất còn có lúc vẫn còn y nguyên.Em tìm mọi cách để cho nó ăn mà không được nên đã bỏ đói 2 ngày nay rồi, em biết no rất đói nhưng em bỏ đò ăn thì không ăn, ( nếu cho cá trâm vào thì no đuổi và bắt cá chứng tỏ nó có đói) nhưng vì không lẽ cho ăn cá trâm cả ngày ma không ăn tôm hay đồ khô nên em thà để nó nhịn đói chứ không mua cá cho no. Tưởng nó đói thi sẽ ăn nhưng ngay cả khi em cầm bich đồ ăn bên cạnh hay tới gần thì nó thờ ơ nhiều lúc còn trốn, nó đang bung đầu mà không chịu ăn uống thế này em sốt ruột quá, cho nhịn tiếp thì lo, ma cho ăn thì nó không chịu ăn, anh em nao có kinh nghiệm giúp đỡ em với...em cám ơn nhiều

2. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Thêm vài ngày nữa là ổn thui. Con gì mình kiên nhẫn tập là nó cũng chịu hà. ban đầu bỏ vào 1 -2 viên cám thôi. Nước o dơ đâu mà sợ. Nếu nó không ăn thì mình vớt ra bỏ đói tiếp. Cả tuần o ăn nó vẫn bình thường hà bạn ơi. Mình đã thử rồi. Chúc bạn thành công nhé

3. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    hahaha lại thêm một bạn "cá chưa bệnh mà chủ đã bệnh" :D Bình tĩnh đi anh Blue, cho ăn nhiều quá thì nó bị sình bụng hay đuờng ruột mà chết chứ ko ăn nó vẫn sống phây phây. Anh cứ bỏ đói nó đến khi nào nó chịu ăn thì thôi. Anh thuơng cá, thấy tội nghiệp nó nhưng anh đâu còn cách nào khác :)

4. blue baby

Thích đã nhận:
    0
    To BiQuangPhuc: Trời ơi muốn sốt với nó nè Bi, đầu đang bung tròn vo mà không chịu ăn uống gì cả. Nấm vây bơi từ lúc ở nhà bác Kon, chữa chưa lành luôn.Nó mới dưới trại lên Kon còn đang dưỡng mà anh ham quá nên bắt về luôn.Hôm nay ăn tôm rồi mà đồ khô thì nhất quyết không, chắc cho nó đói nữa quá

5. BLACKDRAGON

BLACKDRAGON Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bỏ đói là một cách hay nhưng thêm một em vào cho nó dí nó tranh dành mồi thì nó sẻ ăn ah,tánh hung hăng làm nó sẽ dành ăn cắn lộn tạo cho nó hung dử luôn

6. blue baby

Thích đã nhận:
    0
    Hihi cách bỏ thêm 1 em vào chung chắc mình không dám thử, minh thấy tụi nó đánh lộn mình xót lắm,chắc phải chờ thời gian thôi, hic hic

7. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Thêm một em là cá dí đó anh blue, chứ hok phải thêm cá la hán vào đâu, cũng hay, anh thử xem :)

Ặc! từ hồi bên anh Kon đã bị nấm tay bơi rồi sao??? Bệnh này khó trị lắm, sao anh ko để anh Kon trị dứt rồi bắt, anh chắc chắn sẽ bắt cá thì nói cái là anh Kon để lại thôi mà, ai bắt đâu mà anh nóng thế :D Bệnh nấm tay bơi nó hành cá dữ lắm à, anh coi chừng đó

8. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sẵn tiện ae cho mình hỏi xíu, nhà e có 1 con cá nhỏ thôi khoảng ngón tay à, vài bữa trước đầu to cỡ hạt đậu luôn, nhưng không hiểu sao mấy bữa nay nó không chịu ăn gì cả (đồ khô lẫn đồ tươi), đã bỏ thuốc xanh trị nấm và ngâm metro luoôn mà chưa thấy hiệu quả gì hết, ai có kinh nghiệm xin chỉ giúp, đang đau đầu đây, gần tới lễ rồi mà cá mắm bệnh hoài làm sao mà đi chơi:crying: :crying: :crying:

9. N6233

N6233 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu nó chịu ăn cá Trâm thì cứ cho ăn đi bạn ơi! Sau khi đã ăn rồi thì đổi thức ăn cũng đâu có muộn!

10. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cách nay co thể sẽ hay đấy, cá mình không ăn 2 tháng rồi mà chưa có thuốc trị, bây giờ nhìn thân hình nó không khác gì một thằng nghiện xì ke, nhìn mà xót xa....co ai có thuốc đặc trị không?

11. havankha

havankha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hô hô! Con cá bột dòng KC nhà tui ban đầu cũng rất biếng ăn. Cho cái gì vào cũng ko ăn. Gầy tóp teo. Bực quá tui cho đánh nhau với một em cá bột dòng King cùng cỡ nhưng rất phàm ăn. Con này bị thua te tua, rách hết cả vây. Sau đó tôi quẳng vào bể thủy sinh 1m2 cho ăn giun cùng cá trong đó. Ai ngờ từ hồi đó trở đi nó rất phàm ăn. Tôm tép rồi XO ném vào ăn sạch. Tui mừng ko thể tả được. Giờ đã bỏ ra nuôi riêng lâu rồi. Vẫn phàm ăn lắm nên to rất nhanh. Bác thử áp dụng cách của tui xem sao. Good luck!B)

12. bungbu_pp

bungbu_pp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ông ở đâu vậy, nếu gần nhà tôi thì tôi trị cho, nuôi cá thế "léo" nào mà 2 tháng ko ăn gì cả...om nhom là phải rùi!!!!!

13. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ca ông mà bị vậy thì cũng ngồi mà khóc chứ đừng vội chê người khác...

14. havankha

havankha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chắc bác đánh lộn chữ hả? 2 tháng hay 2 ngày? Hoặc giả bể của bác đã có sẵn thức ăn rồi nên ko phải cho ăn nữa? Chứ em nghĩ nếu 2 tháng ko ăn thì bé LH đó đã về chầu ông vải lâu rồi!=)) (sorry nếu hơi quá lời):D

15. blue baby

Thích đã nhận:
    0
    Anh vã quá nên bắt luôn em ơi, mấy cái mụn trắng trên người đầu miệng thì ngâm thuốc đã bay hết mà còn cái vây bơi còn mấy đốm trắng chữa hoài chưa dứt.Chưa tìm được phương pháp hiệu quả, chắc bữa nay phải chạy qua Kon xin tý thuốc với ý kiến Bi ah.Cá với mú làm nhức đầu ghê