cá bỏ ăn cả nửa tháng....

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi davie2557, 6/5/08.

1. davie2557

davie2557 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    không hiểu sao con cá em bỏ ăn nửa tháng rồi, nhung mà nó không phải bị đau bụng, ra tiệm mua thuócc về bơm vô miệng nó cũng ko thấy cải thiện tình hình, theo mấy huynh em phải làm sao, cảm ơn mấy huynh nhé.

2. Van Vu

Van Vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Bạn cần cho biết thêm thông tin về cá của bạn:bạn nuôi bao lâu rồi?có thay đổi gì bên ngoài thân cá không?Cá có triệu chứng lờ đờ không?Thường thì cá bị nhát cũng bỏ ăn,bị bệnh cũng bỏ ăn....bạn nói cụ thể hơng mọi người sẽ giúp bạn.

3. caoilaca

caoilaca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá bỏ ăn nửa tháng theo tôi nghĩ chắc nó ốm chỉ thấy cái đầu nhiều hơn cái thân, không biết trước đó bạn có cho nó ăn nhiều quá không...? Thường cá bỏ ăn có 2 nguyên nhân : 1/. do ăn quá nhiều , 2/. do nhiểm bệnh.... Cần xác định nguyên nhân để có hướng điều trị
    Nếu do cho ăn quá nhiều thì để cho cá nghỉ 1, 2 ngày là hồi phục ... nhưng có khi cũng không hồi phục được và đi đến tử vong như trường hợp cá của anh bạn tui : cá khoảng 3 ngón tau lên đầu rất đẹp rất hăng, có người xem trả giá hơn triệu nhưng 'không bán' nhưng cứ cho ăn cái kiểu mua 'mồi' về là cho hết vào hồ một lần cả tép cũng không thèm bẻ đầu nhọn và chuyện gì đến nó phải đến : cá bị sình bụng bỏ ăn, tốn kém tiền thuốc quá cỡ nhưng vẫn không cứu chữa đựơc, cá vẫn cầm cự ( bỏ ăn luôn) đến 2 tháng mấy mới "thăng" , nhìn con cá thấy sót chỉ còn thấy cái đầu không ....
    Nếu cá nhiễm bệnh thì cần theo dỏi trên mình cá, thường thể hiện ra bên ngoài, chịu khó ngồi xăm soi có thể sẽ thấy, khi đó mới có hướng chữa trị...
    Tôi có một em lahán vừa ra đi chiều nay, chỉ nhiễm bệnh trong 3 ngày là "đi" ngay, triệu chứng của nó giống như bị "điên" : cứ nhảy lên lung tung, ngày thứ hai thì bỏ ăn và ngày thứ 3 thì "thăng", thấy người lại gần nó nhảy càng dữ, tôi tạm đặt tên cho nó là "CÁ ĐIÊN"
    Chúc bạn giúp được cá "cưng" lành bệnh
    Thân

4. ronaldobenho

ronaldobenho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ahhaha bác này có con cá bị điên giống em nhung của em chưa đi.nó cú nhặt sỏi chảng thèm ăn jif chán vãi

5. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Thật ra các bạn chăm sóc cho cá quá nhiều và quá kĩ nên mới xảy ra tình trạng đó. Nếu muốn cá ít bệnh một ngày cho ăn 2 đến 3 lần ( mỗi lần cho ăn ít thôi ) để cá luôn sung. Nước 1 tuần thay 1/3 hồ. Giặt miếng bông lọc ngày 1 lần thì bảo đảm cá của các bạn ít bệnh lắm

6. HSSC

HSSC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bỏ ăn cả nữa tháng...chặc chặc.Ăn no sình bụng thì không có sau 1 ,2 ngày ăn lai ....
    Chắc là cá bạn bị bệnh.