Cá bỏ ăn, hay nổi lên mặt nước

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi kendin, 25/9/07.

1. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào mọi người,

Cá mình bị tình trạng bỏ ăn, hay nổi lên mặt nước, thi thoảng lại thấy phân ra kỳ kỳ, các cụcnối với nhau cách khoảng bởi sợi chỉ nhỏ, đầu sợi chỉ màu đỏ, phân thì màu trắng.

Nghe người bạn nói nên cho cá ăn đạm và mỡ nhiều nên mấy hôm trước mình cho cá ăn thịt heo dạng ba rọi có da. Cá mình trước đây tuy chưa lớn bằng 1 bàn tay khép lại nhưng vẫn ham ăn kinh khủng và không chừa loại thức ăn nào.

Hình như hôm kia nó còn ói ra lại miếng mỡ :-S

Các bạn ai biết chỉ giùm cá mình bị gì với.

Cám ơn các bạn.

2. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ặc, pác cho nó ăn thức ăn gì kinh khủng thế, mình chưa nghe ai nói cho ăn thịt heo và mỡ bao giờ , hix. có thể cá pác bi sình bụng do ăn ko tiêu , pác đừng nên cho ăn thịt heo và mỡ có thức ăn đó khó tiêu, mặt khác pác nên coi ôxi có đáp ứng đủ cho nó ko, nếu có thể nên mua thêm 1 máy ôxi. cá pác đựoc 1 bàn tay thì nên cho ăn tép, tôm, thịt bò(cai này thỉnh thoảng thôi vì khó tiêu) kèn theo là thức ăn khô (XO hoặc JBL tùy túi pác có dồi dào hay ko ). gooluck!!

3. Hoang Thuong

Hoang Thuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn cho em nó ăn thịt bò là wá lắm rồi , thứ mà làm khác người nên cho ăn tới thịt heo và mở luôn .em nó chưa đi chầu là hên lắm rồi ,thật là tội nghiệp em nó . hic

4. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hix, nhưng mà bi h nó biếng ăn ùi, phải mần sao hả mấy pác? Hixhix.. Mình mới nuôi lần đầu nên không hiểu lắm. XO và JBL là kí rì dzị, xin pác chỉ thêm.

Cám ơn nhìu!

5. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hix, đây là lần đầu mình nuôi nên lỡ dại... Các pác ai biết chỉ thêm giúp là bây giờ tình trạng cá bỏ ăn, hồi nãy về còn thấy 1 sợi phân dài màu trắng có từng mắc như dây xích bị quấn ngay máy lọc. Giờ mình nên mần gì để cho nó khỏe lại đây mấy pác. hixhix... :-((

6. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hix, nhưng mà bi h nó biếng ăn ùi, phải mần sao hả mấy pác? Hixhix.. Mình mới nuôi lần đầu nên không hiểu lắm. XO và JBL là kí rì dzị, xin pác chỉ thêm.

Cám ơn nhìu!

7. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi, sao mình post reply đã rồi sao vô lại không thấy gì hết?! Nên bây giờ phải viết lại, mong là lần này được.

Vì đây là lần đầu mình nuôi nên không rành, nghe mỗi người chỉ một chút. Không ngờ tác hại như vậy! Bây giờ cá mình bỏ ăn rồi, về còn thây thêm sợi phân dài màu tráng như mắc xích quấn quanh máy lọc. Mong các pác chỉ thêm giúp mình mần làm sao để cho cá bình thướng trở lại.

Cám ơn các pác nhiều!

8. naiveman

naiveman Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của mình cũng thế. Nó khoảng 4 ngón, đầu to như trái chanh. Đang ăn uống bình thường. Tự nhiên sau lần thay nước cuối cùng cách đây 4 ngày ( chỉ thay khoảng 1/5 lượng nước cũ). Nó trở nên bỏ ăn hẳn, không ăn bất kỳ cái gì kể cả tép tươi hay thức ăn khô, hay nổi lên mặt nước, nằm hơi nghiên nghiêng, đầu xuống trầm trọng, mắt hơi đục nữa, thân người không biểu hiện gì lạ lắm. Trước đó có cho nó ăn cá chép, không biết có bị hóc xương không mà như vậy?
    Nguy quá !

Mong các bác giúp đỡ gấp. Nó không ăn chắc chết vì kiệt sức mất.

P/S: cả 1 tuần nay mình đã cắm sục oxi, cắm cây sưởi 32 độ, có lọc đầy đủ. Chỉ còn nghi ngờ nó bệnh (bệnh gì???) hoặc do nước không tốt (không tốt thế nào?). Nhưng không rõ cách điều trị ra sao?

9. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Có bạn thì khuyên nên mua thức ăn loại khô (AZOO S 9 trong 1, XO, JBL... :-??), còn có lời khuyên về BIO FISH MV nữa. Mình không biết nhiều nên cũng đang băn khoăn.

10. naiveman

naiveman Member

Thích đã nhận:
    0
    Nó có ăn gì đâu thức ăn khô với tươi.
    Hôm trước mình đi hội chợ Tao Đàn có thấy quảng cáo về loại thuốc BIO FISH MV, thuốc này dùng để trị bệnh đường ruột, lúc đó mình không mua vì thấy cách dùng phức tạp (bơm thuốc vào miệng cá, ngày nhiều lần...). Không biết hiệu quả ra sao. Chắc dùng thử xem thế nào.

11. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Còn nếu cá bị nhẹ không biết bỏ viên sủi C vô có OK không ha?

12. oceanpunk

oceanpunk Member

Thích đã nhận:
    2
    CÁ BỎ Ăn

con cá của mình cũng thế từ khi đổi hồ nó ko ăn bất cứ 1 cái j luôn thế mà vẫn sống sót đc 10 ngày nay rồi.cá xuống màu hẳn.mình cho cá mồi vào nó vẫn đuổi lia lịa nhưng ko ăn.cá mình vẫn khỏe nhưng theo mình cứ để nó đói lâu sau đó đêm bật đèn,để cho nó ăn tạm mấy con

13. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các bạn, cá mình phẻ lại rùi >:D< Đã ăn lại được rồi. Nhưng chỉ ăn tôm tươi cắt nhỏ. Bỏ thức ăn khô mới mua hiệu AZOO 9in1 (M Size) vô không chịu ăn. Làm tốn 50K :-S Đã vậy còn bộ lọc vừa bị hư. Vậy là đi toong 100K :-<

14. kienan171

kienan171 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc bị đường ruột òi, ị ra phân trắng, để lâu ===> sình bụng ----> bể bụng-----. tự tưởng tượng

15. nhudep

nhudep Active Member

Thích đã nhận:
    3
    cá bạn bị viêm đường ruột rồi.ra tiêm thuốc tay mua viên con nhộng bỏ vào 2 ngày sẽ khỏi.thân

16. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá mình khỏi rồi, nhưng hồi nuôi đến giờ cho ăn toàn thức ăn tươi, bây giờ có cách nào tập cho cá ăn thức ăn khô không? Mình mua AZOO bỏ vô không chịu ăn:-S

17. dzuinguyen

dzuinguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thuốc đó mình chưa xài nên cũng không biết gi lắm nhưng mình nghĩ chắc là do mấy ngày nay bão nhiệt độ nước có thay đổi nên cá có biểu hiện bị shock.

18. dzuinguyen

dzuinguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc cá bạn bị shock do nhiệt độ vì mấy ngày nay thời tiết có hơi lạnh

19. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ku kia mon men lên topic của kao mần j ó? :D Hồ cá đang bị trùn roi :-S

20. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chúc mừng cá pác đã khỏe nhé, cá pác đang trong giai đoạn kén ăn vì chưa ăn thức ăn khô lần nào chứ gì, khà khà dễ thôi. bỏ đói em nó 1 ngày nhé., bảo đảm là cái gì cũng ăn :D