cá bỏ ăn mong anh em cứu với

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi cavang1710, 14/11/08.

1. cavang1710

cavang1710 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    mình có 2 em cá dĩa bồ câu không biết đực mái nhưng size 10-15 cm hai tuần nay cả hai con không chịu ăn gi cả. minh cho ăn tim bò thi cũng không chịu ăn. bể đặt sưởi 30 độ C hàng ngày thay 1/3 nước. mong anh em cứu chữa giúp nhìn chúng mà xót quá ( bữa trước không biết chữa nên đã đi 2 em rồi hichic). xin được cảm ơn

2. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Ngoài bỏ ăn thì cá có hiện tượng gì lạ k,ví dụ như cá có đi phân trắng hay bị sình bụng k,người có bị nấm k.........cá bỏ ăn phải có hiện tượng bệnh gì chứ k thể nào tự nhiên bỏ ăn được bạn quan sát kĩ xem rồi mọi người mới giúp đc!

3. catman

catman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    có thể do nước bẩn quá, nó tuyệt thực đòi nước sạch đó mà :)

4. songca

songca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    không nhà mình có một cặp bồ câu vẩn khỏe mạnh nhưng bỏ ăn,chúng chỉ ăn lăng quăng thui còn bất kể thứ gì cũng không ăn.dù cho bỏ đói mấy ngày cũng vậy.theo mình bạn nên theo dõi chúng có thể thức ăn mà bạn cho không hợp khẩu vị của chúng,hoặc có thể đó là dấu hiều đầu của bệnh về đường tiêu hóa.nhưng nhớ đừng thấy vậy mà cứ cho thức ăn này đến thức ăn khác vô ,điều đó chỉ làm nước mau bẩn.vẩn cho thức ăn vào nhưng ít lần và ít khẩu phần thui.hy vọng bạn thành công.thân

5. vinh.tx

vinh.tx Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng có một em như vậy. tự dưng bỏ ăn nhưng mình quan sát thì không thấy có biểu hiện gì lạ trên cơ thể nó cả. mình nghi ngờ có thể là dấu hiệu của đường ruột nên ngừng cho ăn, thay nước và tăng nhiệt độ lên 30, qua 2 ngày thấy em nó đã trở lại bình thường, sáng nay thấy bơi lại gần mặt kiếng và đòi ăn.

6. cavang1710

cavang1710 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    minh đa quan sát rất kĩ nhưng cá không co triệu trứng của bệnh phân trắng. Cá vẫn khỏe mạnh và đánh nhau rất hăng (chơi với nhau) nhưng nhất định là không chịu ăn. Mình cũng đã áp dụng thay nước và khhông cho ăn gi hết 2- 3 ngày nhưng vẫn khhông hiệu quả. cá vẫn bỏ ăn. Kíu Kíu mình với. Thân!

7. bear_2110

bear_2110 Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn thử vớt cả 2 con cho vào hồ tập thể xem sao.từ từ chúng sẽ quen.và sẽ ăn trở lại.đây là cách mình đã làm và thành công.....thân.