Cá bỏ ăn vì lạnh?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Mới nuôi cá, 25/12/06.

1. Mới nuôi cá

Mới nuôi cá Member

Thích đã nhận:
    0
    Con kingkamfa nhà em bị lạnh quá nên sọc đầy mình và nằm ì một chổ không chịu ăn uống gì hết.Em mới mua cây sưởi và chỉnh lên 32 độ,nó đã bơi lội bình thường nhưng vẫn không chịu ăn,tép mà nó cũng chê.Các bác làm ơn chỉ giúp em làm sao để cá ăn lại.Cám ơn các bác rất nhiều.(cá của em gần bằng ngón cái)

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Hạ nhiệt độ xuống còn 27 - 28 độ thôi, nhiệt độ 32 độ là quá cao, chỉ để nhiệt độ đó để chữa bệnh cho cá.
    Bạn cho vào hồ thêm ít muối cho cá bớt nhát hơn. Thay đổi loại thức ăn khác cho cá cho phù hợp với ý thích của cá như tôm, tép...
    Chúc cá bạn sớm măm măm trở lại.

3. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Xem kỹ lại xem có triệu chứng bệnh gì ko, mấy hôm nay cá của mình vẫn ăn ầm ầm mà.

4. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    đúng đó, cá của em cũng bị thế. em cho ăn đủ các thứ mà nó không ăn:cá con, giun, sâu. tôm, thức ăn khô, thịt bò..........................cá em khoảng 2 ngón
    chán quá

5. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Đám la đùi nhà em vẫn vô tư chả sao cả...cây sưởi vẫn còn trong hộp....mới tinh...

6. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Ở Hà Nội lạnh cóng xương sườn mà ko có sưởi thì bỏ ăn cũng đúng thôi, còn ở SG, Cần thơ sáng sớm thì nhiệt độ cũng chỉ xuống đến 22 độ, buổi trưa 28-29 độ thì cá vẫn bình thường. Cá dĩa của tớ vẫn nở được thì la hán có gì phải lo.

7. cacanh11111

cacanh11111 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá tôi cũng vậy, không bỏ ăn nhưng ăn cực ít so với trước, có phải vì lạnh hay không , mong các bạn có kinh nghiệm chia sẻ thêm cho diễn đàn

8. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    em có sưởi đó chứ, nó vẫn khỏe chẳng bị sao cả mà nó không chịu ăn

9. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Vào mùa đông thì Gấu nó còn bỏ ăn cả vài tháng trời í mà,nói vui với mọi thôi,chứ việc cá bỏ ăn hoặc ăn ít khi thời tiết chuyển lạnh là việc...xưa nay thường,bọn nó giảm vận động để giữ gìn năng lượng tự giữ "ấm" cơ thể,nhưng nếu nhiệt độ nước xuống quá thấp hoặc đột ngột (trong 1 đêm) thì coi chừng bệnh thật đấy,nên việc trước tiên là phải giữ nhiệt độ hồ ổn định (dùng sưởi,đóng bớt cửa nếu hồ đặt gần đấy,tăng thời lượng sáng đèn ...),việc ăn uống cũng đừng ép nó quá...

10. thuanduc

thuanduc Active Member

Thích đã nhận:
    0
    sẵn cho mình hỏi luôn mình cũng có một cây sưởi ,mình để khoảng 28 độ nhưng ko biết có để 24/24 ko hay chỉ để vài tiếng rồi tắt ,ko biết cậy sưởi này có tốn điện lắm ko?

11. cacanh11111

cacanh11111 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sẵn cho mình hỏi luôn mình cũng có một cây sưởi ,mình để khoảng 28 độ nhưng ko biết có để 24/24 ko hay chỉ để vài tiếng rồi tắt ,ko biết cậy sưởi này có tốn điện lắm ko?

Cái này còn tuỳ vào bể to hay nhỏ bạn thuanduc à, nếu bể nhỏ 15-20 Galông nước thì cần sưởi 100w, càng to cằng cần công suất lớn. giả sử bạn 100w thì một ngày bạn dùng điện hết 100 x 24 = 2400 w = 2.4 Kw , một tháng bạn mất 2.4 x 30 = 72 kw, tức một tháng mất 72 số điện tính theo giá điện ở thành phố HN số rẻ nhất khoảng 500 đ nên tầm khoảng 36 nghìn đồng, đấy là nhà bạn chỉ dùng chưa đến 100 số thôi, còn nếu hơn 100 số thì giá điện lại tính khác.

Nhưng mình nghĩ nhiệt độ ở trong nhà ở Việt nam không làm cho cá bỏ ăn được đâu, bởi vì bên cạnh những con bỏ ăn còn những con ăn rất khoẻ nếu bạn nuôi nhiều con thì biết

12. NGUYEN TP

NGUYEN TP Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên cho thổi thêm oxy vào
    cần thay nước mới không
    quan sát kỷ có bị bệnh gì không
    thân chào

13. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    vui quá
    hơn 1 tháng không ăn gì thế là em tức quá thả hẳn 1 đàn bảy màu 1 tháng tuổi vào cho nó .Kết quả là chú ta cũng đã chén được 2,3con......dù ăn ít nhưng có vẫn hơn không
    ủa mà có bác nào biết chỗ bán cá mồi nhỏ như bảy màu không chứ cho ăn bảy màu tiếc quá