Cá bỏ ăn

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi lamvantruong, 20/11/06.

1. lamvantruong

lamvantruong Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá nhà em bỏ ăn bốn ngày rồi, không đi phân, bơi lờ đờ, hay bơi chuối đầu xuống hoặc bơi ngiêng. Vậy cá của em bị bệnh gì các bác chỉ hộ gấp

2. Nam Dat

Nam Dat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn kiểm tra lại độ pH của nước trong hồ. Cho máy lọc chạy 24/24, sục khí liên tục, giữ nhiệt độ trong hồ ổn định từ 28 - 30 độ, lấy giấy báo dán các cạnh che hồ lại. Chúc cá của bạn sớm vui vẻ trở lại. Thân chào.

3. lamvantruong

lamvantruong Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bạn nhưng chú cá nhà em đã chết rồi.Hẹn lại lần khác
    Sẵn dịp hỏi thăm các bác chế biến thức ăn cho cá la hán như thế nào là tốt nhất và ổn định
    Đồng thời tảo Spirulina mua ở đâu?
    Ngoài ra cá mái có phải ăn ít đúng không?
    Tại sao cá mái nhà tôi chỉ ăn hai hoăc ba miếng mồi nhỏ thì không ăn nữa có đúng không?
    nhờ các bác giúp hộ.

4. Nam Dat

Nam Dat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn.
    - Thức ăn thông dụng của Cá La Hán là : tép tươi, cá con và thức ăn khô. Mỗi ngày cho cá ăn từ 3 - 4 lần, sáng và trưa cho ăn tép, chiều tối cho ăn thức ăn khô (nhẹ bụng dể ngủ). Mỗi tuần bạn cho nó ăn cá con từ 1-2 lần. Thức ăn khô thì theo mình biết hiệu JBL thì cá dể chấp nhận nhất.
    - Tảo Spirulina : bạn ghé cửa hàng Cao Quý ở đường Trần Hưng Đạo hỏi thử xem.
    - Cá mái hay cá trống đều ăn uống bình thường và giống nhau cho nên có nhiều em cá mái đầu u cũng to lắm. Cá của bạn ăn ít thì có nhiều nguyên nhân, do nó bị bệnh, môi trường nước không tốt hay đang trong thời gian biến đổi. Mấy cái vụ này mình không rành lắm để mấy cao thủ cho bạn lời khuyên nha.

5. lamvantruong

lamvantruong Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn nhưng cửa hàng Cao Quý bạn không cho địa chỉ và thuộc Quận nào khó tìm . Mong bạn giúp hộ.
    Ngoài ra bạn có biết thời điểm nào là cho cá trống và mái gặp nhau để sinh sản:
    -Bao nhiêu tháng tuổi?
    -Biểu hiện ra sao?
    -Để cái gì vào cho cá đẻ?
    Mong bạn hỗ trợ. Cám ơn

6. cá trên thớt

cá trên thớt Active Member

Thích đã nhận:
    0
    theo tôi biết thì khi cá máy đến thàng thứ 8 thì cho sinh sản tốt rồi còn cá trống thì từ 1 năm tuổi trở lân , nên nhớ cá trống lúc nào cũng phải cao tháng hơn cá máy.
    Khi muốn cho ép bạn nên ngăn cập cá lại bằng cách cho vào hồ miếng kiến ngăn cập cá ra riêng chi chúng nhìn và wen nhau trong vaòi giờ hay 1 ngày khi thấy cá trống hay cá mái có bioêủ hiện ve vãng nhau thì lấy kính ra ( nhẹ thôi ) lúc này chúng sẽ tiến đến nhau ve vãng âu yếm và đôi khi lại ''hôn môi'' nhau và sau vài giờ cập cá sẽ dọn sạch ổ đẻ( nên cho vào bể cái dĩa ) và tiếng hành trong vài chúc pháut hay hơn 1 tiếng tí , cập cá sẽ hết lòng chăm sóc ổ trứng có trường hợp chung 1tranh nhau giữ , lúc này ta nên tách 1 trong 2 con ra , nhiệt độ bể là 30-31 độ

7. lamvantruong

lamvantruong Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình xin các bác chỉ cho mình địa chỉ của cửa hàng Cao Quý hoặc tảo Spirulina bán ở đâu mong các bác nói cụ thể.Cám ơn

8. dongkisot

dongkisot Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cao Quý: 808 Trần Hưng Đạo. Nếu đi từ Sài Gòn xuống Cholon-Q5 thì nó ở bên phải.
    Tảo Spirulina: Hình như ở viện thủy sản gì gì đó ở... đâu mình quên rùi... bạn qua đọc bên box Cá Dĩa - mục thức ăn cho cá Dĩa, có 1-2 bài chỉ chỗ này.

Nhưng đối với La Hán thì không cần chế biến thức ăn như vậy đâu. Cá LH khỏe như con trâu, ăn dữ dội lắm. Bạn theo chế độ cho ăn của bạn Nam Đạt là tốt rồi. Còn dưới đây là chế độ cho ăn của mình:

1. Tép đông lạnh: mua về lột vỏ bỏ đầu vứt vào ngăn đá, lúc cho ăn thì rã đông 1 chút, vứt nguyên con vào nếu cá lớn, dùng dao xẻ nhỏ/mỏng ra nếu là cá nhỏ.
    2. Đồ ăn khô: mình chơi 1 bịch đồ ăn khô cho cá chép (10k/400gram) màu đỏ - tụi nó vẫn ăn như điên.
    3. Ăn tươi: chép mồi, lóc mồi, tép mồi lúc nào rảnh và siêng thì đi mua. Ngày nào được ăn cái này thì coi như đại tiệc rùi...

9. binhmytho

binhmytho Member

Thích đã nhận:
    0
    Hix cá của em cũng bị như trường hợp của bác lamvantruong nó cũng chết luôn rồi, có phải cho nó ăn nhiều thức ăn khô nên nó bị sìng bụng ko thể tiêu hóa được nên mới chết ko các bác? Cám Ơn

10. Lahan đẹp

Lahan đẹp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hix!!!!!!cá mái ăn ít chắc do cá đang có vấn đề về dg ruột hoặc tiêu hóa của cá đó
    Theo mình biết thì cá mái với cá trống ăn cũng như nhau có khi cá mái ăn còn nhìu hơn cá trống nữa đó bạn
    Nhưng có ăn là tốt rồi sợ không ăn thì nguy hiểm lắm.Thân hixhix