cá bỏ ăn!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Pamkin, 14/1/08.

1. Pamkin

Pamkin Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nuôi cá La Hán (LH) được 2 tháng! Từ khi cá bột đến bi giờ được gần 2 ngón tay thì mấy hôm nay tự nhiên nó bỏ ăn. thông thường nó ăn 2k cá trâm chỉ trong 2 ngày thế mà mấy hôm nay nó ko ăn con nào cả! Cứ bơi trên mặt nước. Mình đã thay nước, tắt máy lọc cho êm nước và tắt đèn buổi tối mà tình hình không khả quan tí nào? Kiểu này lại mua thêm cá bột mới nuôi rồi! Có anh nào biết cách chữa chỉ em với!

2. trung_st

trung_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Coi chừng tuột nhớt hoặc sình bụng , trời lạnh cá dễ mắc 2 loại bệnh này lắm
    Kiếm cây sưởi mở 24/24 , ăn ít lại là okie rồi :D
    Thân.

3. nguyenpro

nguyenpro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    coi thử cá có biểu hiện như thế nào, nói cụ thể thì anh em mới biết được mà giúp bạn.

4. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn đừng tắt máy lọc + Sục 0xy liên tục. Đầu máy lọc lấy nút bịt lại thì nó sẽ không làm động mạnh nước mà vẫn hút được chất dơ. Hút bớt nước ra khoảng 1/4 hồ. Thêm 2 ngày nữa xem sao.

5. Pamkin

Pamkin Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc cá của mình ăn nhiều nên bệnh! Vì mình nghĩ cá LH ăn cá trâm nên mình mua 2k cá rồi thả thẳng vào hồ cho nó ăn thoải mái. không ngờ ăn nhiều nên bịnh rồi. Khi nào có lương thì mình sẽ mua máy sưởi cho nó. Bi giờ thì cho nhịn đói và " what will be is will be!"

6. Pamkin

Pamkin Member

Thích đã nhận:
    0
    Sình bụng thì mình biết vì nhìn bụng to là biết và cách trị là giảm ăn. Còn tuột nhớt thì biểu hiện và cách trị như thế nào vậy?

7. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá Bác mới bỏ ăn gằn đây àh, Bác quan sác kỉ lại trên thân nó xem có gì bắt thường kô nhé, vay - kì có bị sếp hay úp lại kô, rất có thể do nắm nhưng chưa phát mạnh để mình dể có thể nhìn thấy. Bắc thư bịt đầu lọc như Bác TranNhan90, rồi thay 1 ít nước, sục oxy, tăng sưởi từ 2-3 độ nhé. Chút kinh nghiệm chia sẻ.
    Chúc cá Bác chống khỏe. Thân ./.