Cá Bố bị tai nạn

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi do khac quang, 5/11/06.

1. do khac quang

do khac quang Member

Thích đã nhận:
    0
    Kính thưa các Bác! con cá trống của em đang ép đẻ bình thường. em bận công chuyện ra ngoài có chút việc về nhà thấy nó bơi ngửa, chắc là tông vào thành hồ do bị hoảng, hiện nay đã 1 tuần trôi qua mà nó cứ bơi đứng (đầu ở trên đuôi ở dưới) bỏ ăn, rớt đầu thảm hại. Bác nào biết cách trị chỉ dùm em với? em thành thật cảm ơn

2. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Thế lúc nó bị như vậy thì em đang nuôi nó chung với cá mái hay nuôi riêng???
    Em xem lại coi mình của cá có bị cong vênh lên không??

3. do khac quang

do khac quang Member

Thích đã nhận:
    0
    hehe Anh duongnguyen Quan tâm đến em ha! xin cám ơn anh nhiều. lúc đó em đang cho ép mà. thân của nó không cong hoặc vênh gì. nó cũng không có biểu hiện bị sốc,

4. Duongnguyen

Thích đã nhận:
    60
    Rồi! thế thì có đường cho anh đoán mò rồi. Hehehe

Cá em chắc là bị đâm đầu vào thành hồ thật rồi, lý do cá mái đã cho nó 1 cước đó mà, nếu cá mái chưa có dấu hiệu đẻ trứng thì nó sẽ đánh cá trống dữ lắm. Rất nhiều cá trống toi mạng khi chưa lâm trận nữa cơ

Trường hợp cá của em đã để thời gian hơi lâu, lúc mới phát hiện nên lấy thau nhỏ hoặc ca vớt cá nhẹ nhàng, bỏ vào thau nước lấy từ hồ nuôi nó,mực nước cao hơn lưng cá 1 tí và mở máy ôxi hết ga, nếu cá bị choáng nó sẽ rất mau hoàn hồn, trường hợp Xấu nhất là nó bị thụng xương, con cá coi như bán thân bất toại, bị tai nạn thụng xương rất hiếm cá sống sót sau 1 thời gian cầm cự

5. do khac quang

do khac quang Member

Thích đã nhận:
    0
    anh DuongNguyen ơi vậy tai sao nó không chịu ăn? đuôi vân ve vẩy mà, em nghi là nó bị mất thăng bằng, nếu là vậy thì chữa bằng cách nào? nó sống dược một tuần với cái tật htèm không khí không thèm nước rồi, nếu như là anh đoán bệnh thì bao lâu nữa nó thành thiên ngư?

Last edited: 5/11/06
  6. Duongnguyen

Thích đã nhận:
    60
    Làm gì mà có trường hợp cá mất thằng bằng được

Cá mù 1 mắt vẫn bơi bình thường
    Bị cắt gần như cụt ngủn 2 vây bơi vẫn bơi tốt, tuy nhiên bơi hơi chậm

Cá bị đâm đầu vào hồ thì cầm chắc khả năng thụng xương, nó sẽ sống dật dờ chứ ko ăn được gì cả, cá sẽ chết sau 1 thời gian kiệt sức, có những con bị nhẹ thì mình nó sẽ bị cong vênh về 1 bên, lúc đó nó bơi theo đường Zig zag. Anh có 1 con bị như vậy, nhưng nó chỉ sống được hơn 1 tháng mà thôi

7. do khac quang

do khac quang Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy là cầm chắc con số 00000 rồi. con này là con cá đực làm ăn của ông chú em. nó đã ra được khoảng 15 bầy cá rồi, bầy nào cũng đẹp. cảm ơn Dung nguyen nhieu nha. Đi ngu thôi mai nói tiếp 9g sáng dc không?