cá bò đuôi én

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi nuphar_japonica, 13/4/13.

1. nuphar_japonica

nuphar_japonica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    em mới mua 1 con bò đuôi én nhỏ, bỏ vô hồ nó cứ núp là sao các bác, hồ có 1 khoang cổ đỏ, 1 khaong cổ vàng, 1 bò đuôi én, hồ 60 lít, mới làm dc 1 tuần, bác nào nuôi con bò này rồi giúp em với

Last edited: 13/4/13
  2. hermestrinhgia

hermestrinhgia Thương nhân

Thích đã nhận:
    186
    mới mua thì cá phải cần 1 thời gian để làm quen với nhà mới khoảng 5 ngày sau cá bắt đầu bơi ra thì bạn tập cho cá ăn nhé chúc bro thành công!

nuphar_japonica thích bài này.
  3. nuphar_japonica

Thích đã nhận:
    77
    may quá, lúc em mua thì lão chủ dụ em mua thức ăn cho nó, e cũng bảo để cá quen hồ, mới về chắc chưa ăn đâu, lão cứ bảo ở trại ăn rồi thì về nhà sẽ ăn, về sáng giờ toàn núp các bác ạ

4. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    Bò đuôi én thì bro khỏi lo nó ko ăn nhé,mình chỉ sợ khi đã quen với môi trường rồi là tay của bro bỏ vào nó cũng bơi lên là cắn đó hehe.....
    P/s:bro chỉ cần mua tôm sống về bầm ra rùi tập ho ăn dần,nên cho ăn 2 ngày 1 lần tránh thức ăn thừa gây hư nước!

Last edited: 13/4/13
    nuphar_japonica and Coral_Reef like this.
  5. nuphar_japonica

Thích đã nhận:
    77
    tks các bác đã giúp em, cho em hỏi thêm pH hồ cá biển nhà em cao quá, 13-14 lận, đo dung dịch nó xanh thẫm luôn, đã hạ sau nó lại tăng, bể nước ngọt thì chuyện pH nằm trong tầm tay em, mà bể nước mặn e ko biết cách nào hạ, các bác giúp em với.

6. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    cái gì ph gì mà 13-14 *_*!Bạn nên đo lại vì nếu ph bạn thật sự như vậy thì ko có con nào sống đc trong hồ của bạn đâu hic hic....(mà hình như đâu có bộ test nào đo lên tới mức đó nhỉ).Bro vui lòng chụp hình hồ và lọc đc thì thêm tấm tổng thể hồ của bro cho a e dễ góp ý!

7. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Bro có nhầm dKh với Ph ko thế, e chưa bao giờ nghe Ph cao như thế

8. nuphar_japonica

Thích đã nhận:
    77
    em dùng bộ test thủy phước, dạng dung dịch bán đầy ở hàng ấy, 30k 1 bộ, 1 ống nghiệm lấy mẫu có vạch 5ml, bể em cùi lắm ợ, hổng dám show, hixhix

9. hermestrinhgia

hermestrinhgia Thương nhân

Thích đã nhận:
    186
    bộ test bị hư rồi ph 13-14 thế còn gì nước nữa vi khuẩn còn chết nói chi đến san hô với cá , bro yên tâm đi nhé chỉ số ph bro ko cao đến thế đâu ^^

10. nuphar_japonica

Thích đã nhận:
    77
    hôm qua mấy bé hắc mô ly trong bể nước mặn e đứng yên luôn, như chết bất động ấy, e đo pH thì cao ngất ngưỡng, xanh thẫm, e hạ pH xuống còn 8.5, nó bơi lội lại bình thường, vấn đề giờ đây hạ rồi nó tăng lên, hôm nọ em mua đá sống về đập ra bỏ vô hồ, khi bỏ vô thấy nước trắng đục, có phải đó là nguyên nhân gây ra pH cao ko các bác, bể em chỉ có cá, ko có san hô các bác ợ

11. Kuang2

Kuang2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    450
    chắc nước với vật liệu lọc cùi rồi, đá sống không tăng được lên cỡ đó đâu em

12. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Hic bác nói làm mọi người mơ hồ quá,bác vui lòng chụp lại hồ của mình luôn lọc cho a/e góp ý dễ hơn đi!

13. nuphar_japonica

Thích đã nhận:
    77
    Vll là than hoạt tính và...bông thôi anh, chả có gì, pH hồ nước ngọt khống chế dễ ẹt, nước mặn khó quá, huhu, em dùng cái loại hạt resin anh và anh Hoàng Anh chỉ dc ko a nhỉ

để tí e chụp, hồ em nuôi cá, chả khác gì...1 hồ nuôi cá, ko bể lọc, ko skimer, ko tạo dòng ( hồ 60l dùng máy lọc 32w nó thôi muốn bay cái hồ ), chỉ bực là pH cao cá nó núp, và cụp hết đuôi, con bò đuôi én hôm nay em mua tép chấu bỏ vô thì thấy nó dí ăn, cũng mừng, mẹ đi chợ mua tôm sú về, e xin 1 con thả hồ xem sao, con tôm sú cũng to to, con bò đuôi én bay ra táp con người ta 1 phát bất động luôn, thấy nó chịu ăn vậy cũng mừng, vấn đề còn lại là...pH hồ, hic

14. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Đừng có cho cái gọi là hạt resin vào,cái đấy chỉ có lọc nước ngọt sau đấy lấy nc đấy pha muối thôi,vì hạt resin là nguyên liệu của lõi lọc DI lên nó sẽ lấy tất cả Ca,Mg vv....mà bể cá biển ko có Ca,Mg thì làm sao san hô sống được .

15. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Chỉ đơn giản là cái bộ đo ph bị hỏng hoặc ko sản xuất để đo nước mặn. Nếu ph 14 thì bò đuôi én đã bay cao ngay từ lúc mới thả rồi em ạ. Em mua test sera của Đức về dùng giá hợp lý mà chất lượng ok.

Trung_kimma and nuphar_japonica like this.
  16. nuphar_japonica

Thích đã nhận:
    77
    bể em nuôi cá ạ, ko san hô, em ko có chiller nên ko nghĩ đến chơi món ấy

hôm, nay cho tay vào hồ, con bò bay ra đớp tay em phát, con khoang cổ vàng và khoang cổ đỏ lên đường rồi, trong tình trạng mang xù ra như kiểu ngộp nước ấy, bể có sủi oxy đang hoàng, hix

17. chuyenphatnhanh

chuyenphatnhanh Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Trắng đục là do khi bạn đập các bụi của đá vỡ ra ấy mà, 1 lúc sau lắng xuống ngay ấy mà không ảnh hưởng gi đâu

18. nuphar_japonica

Thích đã nhận:
    77