cá bơi ngửa

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi haohao, 10/12/05.

1. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    con hoàng kim của mình bỏ ăn 2 ngày mà cái bụng lại hơi bự nên mình mua thuốc sình bụng về ngâm, nhưng ngâm hoài ko thấy đỡ mà cái bụng lại bự hơn. cho đến nay là bị hơn 1 tháng rồi mà vẫn chưa hết. 2 tuần đầu mình ko cho ăn gì hết, mấy tuần sau này thì chỉ cho ăn chút hạt khô thôi. lúc trước mình cho ăn cá lóc với hạt khô. bây giờ thì nó toàn bơi ngửa ko hà. cho ăn thì vẫn ăn nhưng cái bụng ko xẹp được, màu sắc và đầu thì đã trở lại bình thường, mình vẫn đỏ, đầu vẫn bự.
    bạn nào có cách xử lý thì giúp mình với, nếu khong thì nó sẽ bơi ngửa hết khoảng đời còn lại mất.
    xin cảm ơn các bạn trước.

2. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Làm gì có "thuốc sình bụng" hả bạn:confused: Bạn thử mua thuốc tiêu ngâm nó thử xem, ko chừng sẽ có kết quả. Hoặc đến tiệm thuốc tây hỏi loại thuốc chữa đầy hơi đem về ngâm xem sao.
    Chúc cá bạn khỏi bệnh.

3. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    @2 bác ơi, cá bị sình bụng là căng rùi

1. Nên hút nước khoảng 1/2
    2. Không thay nước và không cho ăn
    3. Cắm sưởi
    4. Ra tiệm cá mua thuốc trị sình bụng có nhãn màu tím của Trung Quốc cho vào (Liều lượng thì hỏi nơi bán nha vì mình không nhớ )

Nếu cá đi phân nhiều là ổn đấy, chúc cá của bác chóng hết bệnh

4. calauhan1990

calauhan1990 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo em thi` pa'c ha~y dem ra tiem ca' ma` pa'c wen va` nho` ho ngam thuo'c dum` cho(tai em thay' nhiu` nguoi` hay lam` lam')hay la` pac' cho an thuc' an va` tro^.n 1 it' toi` bam` nhuye~n thu?em .chu'c ba'c thang cong(^ _ ^)

-----------------------

Theo em thì bác hãy đem ra tiệm cá mà bác quen và nhờ họ ngâm thuốc giùm cho (tại em thấy nhiều người hay làm lắm) hay là bác cho ăn thức ăn trộn 1 ít tỏi băm nhuyễn thử xem. Chúc bác thành công.

5. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu đem ra tiệm thì nó sẽ lấy tiền công nữa(chứ ai mà mlàm không công cho mình phải hông?)trộn tỏi thì phải trộn với liều lượng thích hợp nữa,chứ em nghĩ trộn nhiều wá thì cá không ăn đâu

6. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Ặc em chưa thử nhưng cách trộn tỏi cho cá ăn thì xem ra ko ổn tẹo nào đâu :sick: Bác làm thế thì bệnh cá chưa thấy đâu chỉ biết bể nhà bác chắc chắn sẽ có hương vị....(em ko tiện nói ra) ko tin bác thử đập mấy lát tỏi ra rồi thả thử vào 1 cái bình, để mấy ngày thì biết ngay :D
    Tỏi có thể chữa đầy hơi nhưng đó là ở người(và 1 số động vật khác) chứ cá thì em chưa nghe bao giờ. Thức ăn bình thường nó còn chê õng chê ẹo nói gì đến...
    Bác thử mua 1 viên thuốc chữa đầy bụng dạng sủi xem, thả vào cốc nước đợi nó tan rồi đổ từ từ ;) CHúc cá của bác sớm khỏe:)

7. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Người ta vẫn cho cá đĩa ăn tỏi tươi ép lấy nước trộn với thức ăn hoặc cho tỏi tươi vao trong con tép hoặc tôm để cá ăn. Tuy nhiên tác dụng của nó là để trị giun sán, không biết có chữa được phình bụng không? Thôi thì có bệnh phải vái tứ phương. Cứ thử đi ạ, chắc chắn là cá không vấn đề gì, chỉ có là khỏi hay không thôi. Tuy nhiên, người ta lưu ý là phải trị bằng cách choăn tỏi trong ít nhất là 3 tháng LIÊN TỤC.

8. Voldermort

Voldermort Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hôm trước cá nhà em cũng bị "sình bụng", em có ra tiệm thuốc tây mua thuốc chữa đầy hơi (dùng cho người) hiệu Alka-Seft hay đại loại vậy, viên sủi, giá 2ngàn/1viên. Bác thử xem sao, em chữa 2 ngày thì khỏi, nhớ bẻ khoảng 1/4 thôi cho vào xô nước đổ khoảng 1/2 xô, bác cứ thử xem nhưng có "mệnh hệ" gì thì đừng chửi em nhé.

9. sanipriya

sanipriya Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    hồi trước có bác nào chỉ tuyệt chiêu ấy nhỉ: dầu ăn, muối, tỏi, xả bằm. mở lửa to.... ha ha ha

10. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    cảm ơn các bác đã quan tâm chỉ giáo.
    em sẽ làm thử những cách mà các bác đã chỉ.
    hy vọng là ko phải áp dụng cách của bác sanipriya.

11. lahanaqua

lahanaqua New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi cứu cá mình với.

Sau khi mua được 2 ngày cá mình bỏ ăn và đi phân trắng sợi dài khoảng 5 phân và đầu cứ cuối xuống dưới đáy hồ 1 góc 45 độ. Mình không biết nó bị gì nữa các bác giúp mình với.

12. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn ra ngoài tiệm mua thuốc metro về ngâm lẹ đi không thì nó die đấy ,cách trị :
    100l thì 6 viên (cho từ từ ) ngâm 3 ngày sau đó hút 50% h2o ( ngày hôm đó không châm thêm thuốc ) ,ngày hôm sau lại cho tiếp 6 viên và cứ như vậy thêm 1 lần nữa là cá sẽ ok ,bạn nên cho ăn lang quăng và ròng ròng

13. Haichuong

Haichuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Metro chỉ có tác dụng trong một số trường hợp,có con khỏi có con k.Mình đang có 1 bệnh nhân nhưng ngâm bằng Metro vào thấy cá càng có biểu hiện mất thăng bằng mà thuốc gói của TQ mình hết mất rồi,k biết còn cách nào đây?

14. thutrinh839893

thutrinh839893 Member

Thích đã nhận:
    1
    Rút kinh nghiệm là Pác đừng cho nó ăn nhiều wá! Nó có thể sống 5-7ngày mà ko ăn đấy! Giống như là người mẫu thôi, ăn ít thì đít bự! kekeke

15. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
  16. Baolongnhi

Baolongnhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của bạn đã hết bơi ngửa chửa, mình đang có 1 em bị giống vây. có gì chỉ mình với nhé.cám ơn.