Cá bống ?

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi trantony, 14/2/07.

1. trantony

trantony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    647
    Em mua con này trong thao tép mồi đã lâu lắm rồi (khoảng 6 tháng), em thấy hình dáng của nó giống con cá bóng lắm mà không biết có phải không. Nay post lên đây muốn hỏi xem có ai từng nuôi con này chưa ? và họ tên của nó là gì ? nó ăn những gì vì từ lúc rước về đến giờ em cũng không thấy nó ăn gì nữa ~X( ...
    @ Anh H2O giúp em được không ah :rolleyes: ?
    Thân !

2. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    tui đâu thấy zống cá bống.nó lớn ko bạn?sao cây nhà bạn nhìu rêu xanh wá dậy?

3. nôb

nôb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chính xác nó là con cá bống đó trantony ! ke ke, viết sai chính tả kìa !

4. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    úi úi, lâu lắm mới thấy ông bạn tái xuát giang hồ. Bạn ơi, cá bống dữ lắm, cẩn thận nó xơi hết các con khác đấy. Vớt ra đê

5. hongminh04

hongminh04 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi cũng nuôi cá bống đây , nhưng nó hiền lắm, chuyên bám ở thành bể, ăn rêu thôi à

6. que_matrix

que_matrix Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Con này chính là bống vì nó có cái vây bụng đặc trưng của họ hàng nhà bống (giống như cái giác hút). COn này mình nghĩ còn nhỏ cỡ 1-2 đốt ngón tay là cùng. Nhà bống thì dữ rồi nhưng với kích cỡ này thì chưa có vấn đề gì. Chúng rất thích ăn giun.

7. trantony

Thích đã nhận:
    647
    Mình không chắc nên mới post lên đây hỏi mọi người, trong hồ mình không những có rêu xanh mà còn có cả rêu đen, rêu tóc, nói chung là đủ loại rêu :eek: nhưng không sao đâu vì người nào chơi thủy sinh thì người đó là bạn của rêu mà .

Nếu nó là cá bóng thì cũng thuộc dạnh mini anh ah vì em nuôi nó bấy lâu nà không thấy nó lớn thêm chút nào. sorry sorry viết sai chính tả :D

Hì hì xin chào ông bạn !
    Con này mình quan sát thấy mặt mày nó khủng bố chứ không hề dữ chút nào đâu vì nó vừa nhỏ con (nuôi ~ 6 tháng mà to bằng đầu đũa ) vừa hiền nữa, cách nó bơi rất giống con cá lau kiếng có khi mình thấy nó bám vào thành hồ giống như hình trên nhìn rất lạ và lâu lâu thì mình thấy nó "bò" trên bãi trân châu nhật nhìn cũng gấu lắm, nói chung là nuôi nó cũng hay hay. Dù sao cũng cám ơn lời khuyên của ông bạn khi nào mình thấy không ổn thì sẽ bắt nó ra ngay.

Thân !

8. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    con này còn lớn nữa, Trantony để ý cái miệng của nó á, rất là khủng bố, cái miệng đoá có thể táp và nuốt bất cứ cái gì/con nào vừa lọt '__'

9. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Chùi ui,con này nhìn gấu thế mà hiền lắm các bác ạ,em nuôi chung với các loại cá nào cũng chẳng thấy vấn đề gì cả.Nó hay bám dưới nền và trên mặt kính nhìn dễ thương lắm.Chắc vài bữa xuống SG kím vài chục em về nuôi tiếp.

10. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    sao ko bắt nóa ra đi ? coi chừng chết cá đó.giảm bớt thời lượng mở đèn sẽ hạn chế rêu

11. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Con này là chuyên viên kế hoạch hóa gia đình cho bọn 7 màu & molly đó Tony. Hồi trước tớ thả chung với lũ 7 màu, mới đầu cũng thấy nó "chả ăn gì". Sau này không thấy quân số 7 màu tăng mà còn giảm mới thấy cái mồm nó to quá. Hôm sau thì mình tặng nó cho con rùa tai đỏ Hercule luôn, ke ke ke....

12. trantony

Thích đã nhận:
    647
    Em sẽ để ý nó kỹ hơn rồi sẽ báo cáo kết quả sau nhé .
    Con trong hình là con mà hôm trước em share cho anh đóa, nó còn mạnh khỏe hay đã ra đi rồi =(( nó là con đẹp nhất trong hồ của em, anh đừng để nó ra đi nhé.
    Hiện tại em có tất cả 6 hồ thủy sinh + thêm một cái đang nằm trong ý tưởng b-( và hầu như hồ nào cũng có rêu cả ;) ít hay nhiều thôi . Nói một cách để tự bào chữa thì hồ thủy sinh mà không có rêu " hại " thì em sẽ buồn lắm đó vì không có việc gì để làm cả :p .

Sao uổng vậy anh ? trong hồ của em cũng có 2 em mún và 1 em bảy màu con nhưng quân số vẫn còn đủ chả thấy thiếu hụt con nào hết . Thấy mọi người lên án nó quá làm em cũng hơi lo :( .

13. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    ẹc khoái rêu dữ.mà nghĩ cũng đúng,có rêu nhìn xanh xanh vui mắt hơn >.<

14. cafesôngtrăng

Thích đã nhận:
    10
    Rêu hại, rêu hoang trong hồ TS là vấn đề nhức nhối của dân chơi thủy sinh mờ. Tùy thuộc vào môi trường mà có thể khống chế được bọn này hay không. Với môi trường trong nhà, máy lạnh thì miễn bàn, còn nơi đặt hồ là một không gian mở, có nắng & gió thì, nhiệt độ cao thì cây thủy sinh sống & phát triển đẹp đã là một thành công rồi. Cũng giống như hồ của cafesôngtrăng, rêu hại có ở khắp nơi. Khống chế nó không làm hại đến cây mình trồng thì cũng là một nỗ lực hết sức rồi.

15. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    nhà nào có máy lạnh trồng TS là bá cháy con bọ chét bách fát con cào cào rồi.nhưng ko có cũng đâu sao.gắn 1 cây wạt 8w là ok thôi.

16. cafesôngtrăng

Thích đã nhận:
    10
    @Boo, không biết bạn chơi bao nhiêu lâu rồi mà nhìn đời màu hồng quá.
    Hồ của cafesôngtrăng dài 2.6m, thể tích gần 700l nước, dùng quạt, mỗi ngày bay hơi hết hơn 10l nhưng nhiệt độ vẫn ở mức 30-32 độ. Như bạn nói chắc fải gắn cái quạt công nghiệp quá.

17. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    ẹc em nghiên cứu 4rum 1 tháng,vừa trồng rêu dc 1 tuần,nên chưa có kinh nghiệm zì hết.chưa bị rêu nên ko bít nó sẽ ra sao hết.có zì xin mọi ngơời zúp đỡ

18. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Em cũng vừa chơi được nửa tháng, hồ chưa thấy có rêu. Em thấy bác Hòa trên Yên Phụ khuyên là nên làm 1 đôi bống vàng cỡ mini thì sẽ đỡ được rêu, nhất là rêu nâu. Nhưng bống vàng thì em cạch rồi, vừa bị quả với con này xong.

19. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Chỉ còn cách dùng chiller để hạ nhiệt thui anh ơi,tại cái mái nhà chỗ đóa thấp quá mừ :p
    Em nghe nói chiller giá ~1t.Quán anh như vậy chắc anh kô tiếc nhỉ :p :laughing: :devil:

20. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Tiền mua chiller thì chắc 2 anh chị cafesongtrang kham được...nhưng tiền điện (mà lại là điện kinh doanh) nuôi cái chiller đóa mỗi ngày từ sáng sớm tinh mơ đến khuya lắt khuya lơ thì...ngất ngây con gà tây zQ ơi !!!