Cá bột bị tóp đuôi(xếp đuôi)

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi ca_dia, 30/11/06.

1. ca_dia

ca_dia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ~X( Chào các bác,
    Mình có nuôi bầy bột đuọc 30 ngày,sáng nay quan sát thấy chúng tụ lại góc hồ,tới tru9a thấy chúng bung ra ,ăn ít hơn mọi khi,(mình cho ăn trùn chỉ có rửa sạch) thấy đuôi của chúng xếp lại có vẻ khác bình thường.Như vậy là hiện tượng bị bệnh phải không các bác. Mong các bác chỉ dản cá bị bệnh gì và cách chửa trị,và liều lượng như thế nào.Cám ơn các bác nhiu nhiu và mong các cao thủ chỉ dẩn:-S

2. BỂ CÁ

BỂ CÁ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bị bệnh rồi , bác cho muối 100g cho 80lít nha, tăng nhiệt lên 30 đi , thử xem , đứng cho nhiều muối chết cá đó bác , cho ăn ít trùn thôi mỗi lần cho bằng ngón tay cái trùn và cho 2-3 lần nagỳ , thay nước trước khi trị bệnh nha bác , giả sử sáng cho muối thì chiều thai 50% nước và tiếp đến khi hết .

3. hoangduy_kontum

hoangduy_kontum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    sục o2 thêm đi bạn ơi. có thể nước ban ít thay.
    ..................................

4. ca_dia

ca_dia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    :) Cám ơn Bễ cá và Hoàng duy,mình đã làn theo chỉ dẩn của bạn,thấy kết quả khả quan.mới 1 ngày mà chúng khá hơn,không còn rút vào góc hồ nưã,hy vọng vài ngày nữa chúng sẽ khỏi.Cám ơn các bạn và diễn dàn thật nhiều.:applause:
    À mà quên nữa cho mình hỏi cách trị bệnh đi phân trắng ở cá đĩa,mình có vài em hạt lựu bị bệnh này và đã ra chuyển hộ khẩu.

Last edited: 3/12/06
  5. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Phân trắng là một bệnh khó chữa trị, chủ yếu là về đường ruột gây ra (tớ nghĩ thế). Trong một bày cá nếu nhìn thật kỹ sẽ có một vài con bị dính chưỡng. Nếu để lâu ngày sẽ gây ra óp bụng, ít ăn, chậm nhớn. Xin các cao thủ cho ý kiến giúp. Thanks!

6. huy thanh

huy thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Theo mình cá bị đi phân trắng là triệu chứng không tiêu thức ăn ấy . Theo mình cách trị như sau tăng nhiệt độ trong hồ lên 32oC và mua thuốc ngoài tiệm cá ngâm 4 ngày ( tuyết đối không cho cá ăn thức ăn nữa)
    Chúc bạn may mắn

7. ca_dia

ca_dia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Rát cám ơn VTTL và Huy Thanh làn sau(hy vọng là ko có nữa hi hi) minh sẽ làm theo chỉ dẫ của các bác.Cám ơn các bác thạt nhiu nhiu.Chúc các bác sức khỏe và hạnh phúc cả bầy cá của các bác nưã.

Last edited: 5/12/06