Cá bột bị vấn đề

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi ducmail, 12/1/07.

1. ducmail

ducmail Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có con King Kamfa cá bột, chỉ khi nào em cho ăn nó mới bơi lên. Còn không thì nó toàn nằm dưới sỏi, hồi trước em có cái cầu thì nó còn chui xuống cầu nữa. Mỗi khi nó bơi rất khó khăn, các con cá bột khác thì em thấy chỉ cần phe phẩy đuôi để bơi, con này mỗi khi bơi nó quẩy đuôi rất mạnh rất khó khăn.
    Vậy thì nó bị nhát quá hay là thân thể có vấn đề vậy? :(

Mong các anh chỉ giúp. :D

2. Supreme

Supreme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn nuôi nó có 1 mình àh đúng ko?Hay là hồ nhà bạn lớn wá.Nếu vậy thì cần phải kiếm bạn cho nó ví dụ như mua con cá sặc nhỏ bán đầy ngoài chợ bỏ vô(nhớ là nhỏ thôi,lớn wá nó giành ăn hết)khi đó con cá bạn sẽ mạnh dạn mà bơi lội hơn.Ko tin bạn thử xem

3. shinichi1412

shinichi1412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    nó bị nhát đó bạn ơi ,mua cá trâm bỏ vào cho nó dí để lấy lại bình tĩnh, đửng thay nước nhiều wa và đừng làm cá hốt hoảng , còn nó bơi khó bạn xem coi nó có bị bệnh rách đuôi không. chúc bạn thành công nha

4. ducmail

Thích đã nhận:
    0
    Để ngày mai em mua cá trâm vậy. Cám ơn các bác nhiều.

Sẵn cho em hỏi luôn, em có hộp Grand Sumo nhỏ để cho con cá King Kamalau 2 ngón ăn. Nay em định sớt ra 1 ít, bằm nhỏ lại để cho cá bột ăn xen kẽ với trùng vĩ đông lạnh thì có được không? Vì nghe nói Grand Sumo cũng tốt lắm.
    Các bác tư vấn giúp em với. :D

5. shinichi1412

shinichi1412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    nhỏ quá thì nên cho ăn cá trâm thôi đừng nên cho ăn sumo vì sumo có chất kích thích làm người nó nóng lên thôi chỉ cho cá lớn ăn thôi cá nhỏ ăn không tốt lắm đâu

6. paulle1986

paulle1986 New Member

Thích đã nhận:
    0
    cho mình hỏi bạn xài máy lọc cỡ nào nếu công suất lớn wa thì sẽ tạo dòng chảy mạnh khiến cá bạn bơi kg nổi đó

7. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ducmail: cá bạn bị bệnh nhà giàu đó mà: hồ to, cá nhỏ, ăn nhiều nằm 1 chổ => cá ít bơi lội, bị thịt, bơi khó
    cá nhỏ nên nuôi hồ vừa thôi, bỏ cá mồi cho nó đuổi! ăn vưa phải...mong cá bạn mau khõe.

8. ducmail

Thích đã nhận:
    0
    @shinichi1412: Bây giờ mình cho nó ăn mỗi trùn huyết thôi. Hao lắm vì nuôi tới 6 con lận :(
    @binvn23: chắc con này của mình bị vấn đề rồi, mấy con khác không sao, con này mới về đã vậy rồi.
    Cám ơn các bác nhé. :D

9. thaopth

thaopth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thức ăn khô dã nhỏ ra cho cá bột ăn tốt thôi chứ có vấn đề gì đâu cho ăn sen kẽ với trùng huyết, hoặc tôm băm nhuyễn mình thấy nó ăn rất mau nhớn đó bạn, mình đang nuôi 6 ẻm bắt ở chỗ Anh Long lúc mới về bằng đầu đũa, chỉ 20 ngày sau mà nay nó to bằng ngón cái đầu thì có ngấn rồi châu rất đẹp . hehe

10. thaopth

thaopth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đàn cá bột nhà mình cho ăn thức ăn khô tán nhỏ, trùng huyết, tôm băm nhỏ phát triển tốt

11. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Cá bạn còn nhỏ thì cứ cho ăn cá chép nhí,trâm nhỏ,bột,trùn huyết, tép nhí hoặc lăn quăn đông lạnh,cái gì nó cũng đớp hết,cá LH là loài ăn tạp mà!!!!!!!
    Bạn nên xem lại thân thể nó có vấn đề gì k?Cá nhát có nhiều nguyên nhân:ánh sáng,âm thanh,môi trường,nguồn nước,nơi ở,thức ăn.......

12. ducmail

Thích đã nhận:
    0
    Chúc bạn có đàn cá đẹp nha. Mình cũng giống bạn, đang nuôi 5 con, 4 con king kamfa :x và 1 con kamfamalau của anh Long. Trong đó có 1 con King Kamfa rất khỏe và mạnh, nhưng nó chỉ khoái nằm trên sỏi chứ hiếm khi bơi như mình nói. Đã lâu rồi nên chắc con này bị dị tật quá.
    @lahansaigon: cám ơn anh, có lẽ đợi 1 thời gian nữa :D

13. maibom

maibom Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nhà em cũng bị vậy

chắc con cá nhà bạn nó bị bệnh lười biếng rồi , :blushing: , chắc do bạn thay nước nhiều quá làm cho cá sợ đó mà .

14. thientru

thientru New Member

Thích đã nhận:
    0
    Còn cá bột của mình sao mà ăn dữ quá,mỗi lần thả 7,8 con cá con vào là chưa đầy 1 phút nó ăn sạch queo!1 ngày cho ăn 3 lần ko biết có tốt ko nữa!