cá bột!!! cá bột!!!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi kimcuong910, 8/7/07.

1. kimcuong910

kimcuong910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    e mới mua 1 bầy cá bột nữ hoàng kim cương, nuôi đc 2 ngày, bây jo con nào con nấy toàn thân nổi chấm trắng li ti! anh em chỉ giúp cá e bị j ko,e nghi bị nấm. zay mua thuốc j để chữa, và` mua ở đâu???:confused: :confused: :confused:
    cám ơn anh em wan tâm đến bài viết:D :D :D :D :D :D (nhớ jup em, cá bột yếu lắm,jups chậm trễ nó chết thì tội em:D :D :D )

2. LaHan_Pro

LaHan_Pro New Member

Thích đã nhận:
    0
    như vậy là cá bạn bị nấm rồi,bạn nên rút bớt nước ra và cho muối vào.cho nước hơi lợ một tí nếu ko khỏi thì bạn phải dùng kháng sinh bỏ trực tiếp vào hồ.chúc bạn thành công.

3. kents

kents Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mệt rồi đó bạn ơi mùa này cá hay bị nấm lắm.Bạn sơ cúu trước bằng cách rút bớt nước hồ còn khoảng 2/3 hồ bỏ vào hồ một ít muối, cắm sưởi khoảng 25 độ.Tiếp theo là ra tiệm mua thuốc trị nấm viên con nhộng và tiếp tục sử dụng theo hướng dẫn của người bán nhé!Chúc cá bạn mau khỏe.

4. haipham1983

haipham1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bạn bị nấm rùi.Điều trị bằng muối khoảng 2 ngày,nếu ko bớt thì pải dùng thuốc thôi,chúc bạn thành công

5. louhan

louhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn xem kỹ các đốm trắng, nếu nó trong suốt và vây cá kết dính lại, cá lờ đờ, bỏ ăn, thở gấp thì cá bị bệnh đốm trắng chứ không phải nấm.:confused:
    nếu đúng thì bạn nên tăng nhiệt độ hồ lên 30-32 độ cho đến khi cá hết bịnh. Thêm muối nhiều hơn bình thường.
    dùng thêm kháng sinh Metronidazole với liều 500mg/100l nước :applause:

6. __Bi__

__Bi__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá bột bị nấm thì mình chưa gặp, nấm thì trị bằng muối là tốt nhất đó bạn, kô bít có chịu nổi mặng = cá lớn kô thôi.Bạn rút bớt nước cho 200g muối/100ml nước, gắm sưởi lên 30 C, cứ 1 ngày sau bạn rút 1/2 nước và đổ vào 1/2 nước mới vừa rút + 1/2 muối= lượng nước rút ra.Làm liên tục như vậy trong 5 ngày là cá sẽ khỏi.

7. lethe711

lethe711 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cắm sưởi 25 độ. Mùa ni khỏi cắm sưởi nhiệt độ cũng 32-33 độ. Cắm 25 độ = mua đá viên bỏ vô cho hồ giảm bớt nóng hả ba.

Chú Huy coi kỹ có fải là châu ko nhé :devil: . nếu ko fải là châu thì chắc chắc là nấm rồi. Nấm ni bữa trước anh cũng bị. Rút nước ra bỏ muối vô (cái ni ai cũng bít làm). Thay nước mỗi ngày nhớ cho muối vô xa xa cái máy lọc ra nghe. Để nó tan hết + ko bị hút vào máy lọc. Sau đó ra tịm mua thuốc trị nấm (chai màu xanh) hoặc túi dạng bột về hòa với nước. Bữa ni tăng giá rồi 20k/chai 100ml. Hoặc 5k/gói 5gr. Về cho vào hồ nước xanh cả hồ như là ngoài biển. Liên tục 3 liều thuốc sau đó quan sát cá bớt chưa? chưa bớt thì làm lại. Sau khi bớt rồi thì mua than hoạt tính về để trên ngăn lọc để lọc nước cho hết màu xanh.

Bữa trước anh dùng 3 liều , 1 tuần mới hết. Mà nghĩ lại thấy cái thút cũng ko quan trọng cứ chơi muối miết chắc cũng hết.

8. kimcuong910

Thích đã nhận:
    1
    cá ko lờ đờ, ăn uống bình thường. nhưng nổi hột toan thân thôi!......

9. mkhanh1968

mkhanh1968 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc ăn nhất là kím máy ozon chạy vài ngày ,là tốt nhất khỏi dùng thuốc

10. kimcuong910

Thích đã nhận:
    1
    hehe! em ngâm muối 2ngay ni khỏi rồi!, nước muối măn chằn luôn.....ăc..như nước biển , nhờ zay ma cá khỏi bệnh nhanh! thanks mấy bác nha!!!!!!

11. namtuoc2021

namtuoc2021 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bài này hình như quen quen em thấy bên Phước Bình Đăng rùi thì phải he he he

12. zero8800

zero8800 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo em thì bác nên tăng nhiệt độ lên khoảng trên 30 độ.cho vào khoảng 500gram múi hột(cho 40 L H2O)

13. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chà,nếu nước mặn" như nước biển" thì nếu cá bna5 chịu được chắc là cá mạnh lắm!!!!!nhưng nếu khỏi thì tốt,chúc bạn có cá đẹp

14. kimcuong910

Thích đã nhận:
    1
    cá em đã hết bệnh, nhờ MOD đòng jum topic này giupf em! thanks tất cả các bác đã wan tâm bài viết!!!

15. lethe711

lethe711 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    500gram??Hồ 1m2 phải cho khoảng 3kg muối. Bó chim nhỉ. Cá la hán từ nay có thể sống chung với cá mập được rồi. Tha hồ mà chiến !!

16. kimcuong910

Thích đã nhận:
    1
    hehe!anh hiếu cứ bắt bẽ anh em woai...akakakakka!lahan thành cá nước mặn lúc nào ko biết ấy chứ!??kekeke

17. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy chắc bị nấm rồi bạn ơi, nên ra tiệm cá la hán đó bạn, sẽ có ngay thôi. Chúc vui vẻ !!!