Cá bột có nên thắp đèn

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi sinhvba, 28/3/07.

1. sinhvba

sinhvba Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình lần đầu tiên đang nuôi vài em cá bột .Vậy ai có kinh nghiệm cho mình hỏi là nuôi cá bột có cần thắp đèn không vậy?Mình đã nuôi được 1 tháng rồi.Cá ăn đang lớn tốt.Cám ơn nhiều nhé!

2. cobe

cobe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chà chà nuôi cá bột giống gì thế bác hihi . em thì không biết sao chứ mấy ông chu tiệm bão 10 tiếng đền 12 tiếng 1 ngày còn riêng em hồ cá gần cửa sổ phòng nên em mỡ đèn khoãng 5 giờ tối đền 9 giờ thui hihi cá vẫn đẹp và ok lắm .

3. The most nooper

The most nooper Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Sẵn có một chủ đề về đèn, các bạn cho mình hỏi: Để đèn liên tục có ảnh hưởng gì không? Không phải mình sang mà để đèn 24/24 đâu chẳng qua là do hồ cá ở nhà để cạnh đèn ngủ nên cá gần như là 24/24 được mở đèn, mình sợ nó không có thời gian để.....NGỦ.

4. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    dạ để đèn liên tục có ảnh hưởng đến tiền điện ạh :laughing:
    nói vậy chứ cá cũng cần thời gian để nghỉ nên để đèn liên tục không tốt đâu bác
    đèn mục đích là để cho hồ đẹp hơn và để cho cá hấp thụ thêm ánh sáng để phát triển, giống như là thay mặt trời ấy mà...

5. HR2007

HR2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên nuôi gần cửa sổ nơi có ánh nắng thiên nhiên rọi vào là tốt nhất.

6. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    như thế thì bạn cần phải thay nước mệt mỏi thôi vì đó là điều kiện cho tảo phát sinh ( nước hay các mảng bám màu xanh )
    Có nhỏ đâu cần để đèn mau đâu bạn .

7. The most nooper

The most nooper Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn các bạn. Vậy chắc tối ngủ phải che màn lại cho nó quá.

8. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    ặc đâu cần fải thế.cứ để vậy,ko sao đâu.đèn ngủ cũng đâu sáng lắm đâu.với lại sáng hay tối cũng ko cân thiết đối với cá,để sángc vậy muốn ngắm thì ngắm,khỏi fải bật đèn

9. sinhvba

sinhvba Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá của mình để chỗ rất sáng sủa nên mình sợ cá bột không lên màu,tại vì mình có hỏi một số tiệm cá họ bảo đối với cá lớn nếu ánh sáng mà sáng quá thì màu cá cũng thích nghi với ánh sáng nên không có màu. Như vậy có đúng không các bạn?Thank nhé

10. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    người nuôi cá giàu kinh nghiệm ngay từ lúc cá nhỏ sẽ đoán trước màu của cá sau này mà kích thích màu ngay từ đầu,nếu cá màu đỏ họ sẽ cho rải 1 lớp sỏi nền mỏng màu hồng,xung quanh có thể là ko dán decal vì sợ màu cá sẽ tối,cũng có người dán,đèn thì xài loại chuyên dụng cho LH nên bạn nói để nơi rất sáng sủa thì mình ko hiểu là đèn nhìu hay sao nữa,nếu để trong nhà thì ko sao.cá bột cũng ko nên thắp đèn lâu wá,có thể 1 ngày 4-5 h là đủ