Cá bột khoảng 2 ngón tay nên cho ăn như thế nào?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi binhmai, 5/6/07.

1. binhmai

binhmai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác trên forum!
    Hiện tại ở nhà em đang có vài chú cá bột khoảng 2 ngón tay, đầu đang lên rất đẹp. Nhưng em không biết trong giai đoạn này nên cho ăn như thế nào để cá phát triển tốt cơ thể, màu sắc và cả đầu.
    Bởi vì lúc trước đến giai đoạn này em bắt đầu cho ăn ít lại, và kết quả là những chú cá của em có dấu hiệu bị đẹt, cũng như đầu không phát triển nữa, thậm chí xẹp đầu!
    Em rất lo vì lứa cá này của em rất đẹp, đầu nhô cao, em mong các bác chỉ giúp em nên cho an nhiều hay ít, nên cho ăn những thức gì để phát triển đúng tiềm năng của cá!
    EM cảm ơn các bác rất nhiều!

2. king hoangde

king hoangde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    theo mình thì bác nên cho ăn trùn vĩ đông lạnh thử xem cá nhỏ mà cho ăn trùn thì tốt lắm đó

3. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    cho ăn vừa phải, ít nhất ngày 2 lần theo 1 chu kỳ nhất định. cá đã 2 ngón rồi thì bột chổ nào nữa. còn về thức ăn thì tùy khẩu vị của cá bạn muốn gì. theo mình nghĩ nên cho ăn tôm tươi lột vỏ là tốt nhất.
    @king_hoangde : ăn trùn chỉ đông lạnh đã tuyển 1 chú chưa king hả :D, nên cho thức ăn thay đổi sẽ tốt hơn.

4. quocthai_tamky

quocthai_tamky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì giai đoạn này cá đang phát triển rất mạnh , nên cho ăn ít nhưng nhiều lần , có thể cho ăn 1 ngày 4 lần cũng được . (mình đã thử nghiệm cá cỡ này với 2 lần ăn và 4 lần ăn , cá ăn 4 lần / ngày phát triển to gần gấp đôi 2 lần / ngày ).

5. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    @quocthai_tamky : đúng là cho ăn nhiều cá nhanh lớn, nhưng để phát triển được đầu thì phải có chế độ nhất định. ko khéo sau này giảm béo ko kịp mà còn ảnh hưởng đến sức khỏe của cá.

6. binhmai

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy theo tài liệu ghi, cá dưới 3 tháng vẫn gọi là cá bột mà.
    Chẳng lẽ mình nhầm!

7. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Theo mình thì cá nhỏ cỡ 1 ngón tay trở lại mới gọi là cá bột!!Thậm chí nhiều người cho rằng cá bằng đầu đũa trở lại mới gọi là cá bột!!!Nhưng nhìn chung cá 2 ngón k còn là cá bột nữa!!!
    Về thức ăn thì bạn nên tham khảo rất nhiều bài có đề cập rồi!!!Tuy nhiên,cá bị đẹt,đều lên k tốt.......chưa hẳn là do cách cho ăn bạn à!!!
    Chúc bạn chăm sóc tốt các chú cá iu!!!!

8. binhmai

Thích đã nhận:
    0
    Em thấy các bác bảo rằng cho cá an thịt bò cá sẽ phát triển tốt! Vậy cá của em có nên cho ăn thịt bò được chưa? Và cho ăn đến cỡ nào thì ngừng. Em thấy có mấy người nuôi cá khoảng gần 4 ngón tay thì họ không cho ăn thịt bò nữa! Không biết như vậy có đúng không?

9. dungkcxanh

dungkcxanh Super Moderators

Thích đã nhận:
    120
    thứ nhất em cho ăn tép nhỏ, thêm novo cho cá nhỏ, nhớ là đồ thật ăn mới tốt cho ăn chia làm nhiều bữa trong ngày mỗi bữa ăn một ít cá này anh mua và nuôi theo chế độ đó nèhttp://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=18095

10. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cho ăn tép nhỏ ngắt bỏ đầu đi bạn,rồi cho thêm JBL hoặc TOP cho nó lên đầu và màu. chia ra nhiều bữa trong ngày,tốt nhất 3 bữa,còn nếu thích 4 bữa cũng được nhưng đền khi bằng 3 ngón thì giảm còn 2 bữa thôi ok.