Cá bột nuôi 2 tuần

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi kennyblue, 9/11/07.

1. kennyblue

kennyblue Active Member

Thích đã nhận:
    1
    các bạn cho mình hỏi tí nha: cá bột khi minh nuôi được 02 tuần , có 1 số con lên châu và chữ rất rõ, còn một số con ko thấy gì hết. các con đó có hy vọng gì ko.mình đang tách riêng , mỗi con 10cm.xin các bạn cho ý kiến giúp.thank

cho mình hỏi thăm chút nha các bạn.
    cá bột mình nuôi được 02 tuần rồi.tách riêng từng em một. nhưng sao có em lại lên châu và chữ rất rõ, có e không thấy gì luôn.theo các bạn thì có hy vọng gì không xin chỉ giúp.thank

Last edited by a moderator: 9/11/07
  2. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Theo kinh nghiệm mình đọc được trên sách báo về cá kiểng. Cá bột còn nhỏ mà lên châu màu sặc sỡ thì có thể là cá mái vì các cá thể này còn nhỏ phát triển hơn cá trống. Cá trống thì phát triển chậm hơn chỉ có lớn mình còn châu màu phát triển chậm. Tuy nhiên bạn mới nuôi thì ít nhất 1 tháng - 1,5 tháng mới thấy rõ được. Còn muốn lựa cá thì khoảng 2 tháng tuổi trở lên cá dài cỡ 6m - 8 cm đó. Chào bạn nhé

3. kennyblue

kennyblue Active Member

Thích đã nhận:
    1
    cảm ơn bạn nhiều.mình cũng đang theo dõi diễn đàng để học hỏi thêm

4. nack

nack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nhỏ qúa đừng có tách ra,cứ nuôi chung đi,khi nào khoảng 7 cm thì hã tách,cá bột là vậy đó con nào phát triển trước thì có trước,còn con nào chậm thì có sau ,không có gì mà phải tách đâu nhà mình nuôi cá bột cũng khá nhiều,rãnh ghé nha chơi

5. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    tách sớm cũng tốt mà... cứ vậy mà làm đúng rồi đó Kenny... con nào phát triển sớm thì kệ nó, cứ chăm đều đều như nhau... mà Kenny ngăn mỗi em có 10cm là ít quá, mất công ngăn tới ngăn lui... cho nó 20-30 ngay từ đầu cho khỏe

6. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    cá còn nhỏ sống bầy đàn luôn tốt hơn là nuôi lẻ bạn a ! khi cá lớn khoảng 4cm trở lên mới bắt đầu nuôi riêng để chăm sóc các bạn ah ! :x thân

7. kennyblue

kennyblue Active Member

Thích đã nhận:
    1
    cảm ơn các bạn nhiều lắm. nack ơi, nhà bạn ở đâu vậy, cho mình biết hôm nào rãnh mình ghé . minh thấy cá nhỏ nó sung quá, đánh nhau hoài nên tách ra luôn.tụi nó ăn nhanh lớn quá, bây giờ có con được 3cm rồi, không biết có nên cho ăn trùng huyết đông lạnh được ko các bạn. mình sẽ up 1 số hình lên sau.thank

8. lili2004

lili2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình mới mua con KC dài khoang 4cm, cho vo chung hồ cá chep, ba duoi, phuong hoang lun ko bit co sao ko? đc mấy bữa rùi vì chưa có hồ, chẳng thay châu, màu gì cả (ca bot dau tien tập nui),tks

9. lili2004

lili2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thấy nó voi con P.hoang kình nhau hoài, mấy em 7 màu len duong rui ko bít tại ai? T_T

10. ngaingung2006

ngaingung2006 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Kinh nghiệm thương đau của em là phải cẩn thận với bất cứ dấu hiệu nào, ngày trước mới nuôi cứ tưởng nó mới về nhát nên mất màu, kệ. Thấy nó có phân dây, nghĩ chẳng sao đâu, trẻ con cũng hay bị đau bụng nữa là, kệ... Sau chỉ khoảng một hai cái KỆ ấy là em nó thăng thiên, hic hic hic.

11. kennyblue

kennyblue Active Member

Thích đã nhận:
    1
    hom nay cá mình đẹp hơn nhiều rùi, thấy 02 em là phát triển nhất, đầu to bằng ngón út, châu chữ đầy và rõ, em nó to hơn 1 ngón tay ah, mình sẽ gửi hình lên. còn mấy em khác thì cũng được, nhú lên rõ thôi ko to.

12. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    La Hán khó nuôi chung với loại nào được lắm ! chung' no' an thịt kinh lắm :D !!!!!!!!