cá bột nuôi có khó ko vậy?

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi hoansang1994, 5/3/07.

1. hoansang1994

hoansang1994 New Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà em có nuôi co la hán bột nhỏ à
    em nuôi trong hồ nhỏ ko có oxy và lọc gì hết
    nuôi vậy có bị gì ko các anh ?#:-S

2. Anthony

Anthony Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng có nuôi wa...nói là kinh nghiệm thì o dám...chỉ dám đưa ra í kiến thôi...lúc cá vừa nở được 1 ngày thì em chưa cho oxi...chỉ để trong hồ nhỏ(30*30*30)...đến khi cá có thể bơi tương đối ổn định(cỡ 4..5 ngày) thì em cho sang hồ lớn hơn(40*40*60)...cho oxi...chưa lọc....chỉ loc tay...hơi mất công......em cho ăn bobo khoảng 2 tuần rồi cho ăn trùng chỉ.....đến lúc cá con lớn cỡ 7cm em mới dùng máy lọc(loai 50k có cả máng lọc)...có 1 hôm bị cúp điện, đến tối em về mấy con cá bơi lừ đừ..may mà o đi em nào....(bầy cá khoảng 300 400 con )....không bít nó có ích cho ông anh hay không nhưng tỉ lệ cá chết của em rất ít mới có 3 con à...àh mà khi cá con mới nở thì em bỏ hết ngững trứng bị hư ra...tránh những con íu bị mắc vô rồi chít...có ai có cách nào hay hơn thì mong được học hỏi..:D ....

3. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    minh nghi khi nuoi cá' bot thi` nen su dung he thong loc nuoc' va` oxi nhu binh` thuong`.Ko bit minh` noi'
    co' dung' ko, nhung minh` nghi la` vay^_^

4. suutapcacanh

suutapcacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    tui là thành viên mới tham gia, xin nói ra kinh nghiệm "xương máu" của bản thân là lúc trước vì mê cá LH lắm nên chưa chuẩn bị hồ, lọc nước...cho đàng hoàng, bắt về mấy chú cá bột bỏ vô một cái hồ nho nhỏ, không biết có phải vì thiếu ô-xy hay không mà mấy chú cá cứ ngoi lên mặt nước mà ngáp hoài, chậm lớn mà hình như cái miệng muốn dài thêm ra.

5. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mấy em nhỏ đó của bạn có lẽ kô thích nghi với môi trường nước mới đó chứ kô phải do oxy đâu,
    kiểm tra lại nước đu bạn,muối và độ PH đó,chúc may mắn nha.

6. khanhnoop

khanhnoop Active Member

Thích đã nhận:
    0
    độ PH bao nhiêu là vừa đủ cho cá hả anh?chỉ em bit với

7. Ban_caro

Ban_caro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ph chuẩn là 7. Ở ngoài tiệm có bán đó bạn, bạn hỏi người ta cái thuốc đo độ ph là có liền àh. Có mấy khìn thui. Nhớ đôc kỹ hướng dẫn trước khi dùng.

8. finalshara

finalshara Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình thấy ko có cũng chẳng sao, cá vẫn sống được, nhưng có thì cá sẽ phát triển nhanh hơn, thêm đèn nữa thì càng tốt...

9. Kinh Kamalau

Kinh Kamalau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nghe nói PH tốt nhất cha cá LH là từ 7-8. Hộp dung dịch thử PH giá 20K. Khi ấp trứng và nở thành cá bột thì vẫn để máy sục ôxi bình thường nhưng không nên để máy lọc như Rian no1 nói, bộ muốn cá con lên hết trên bông lọc hả, khi cá con lớn bằng cá trâm thì mới để máy lọc (đôi khi cá trâm còn bị hút lên nữa là).
    Nên thay nước thường xuyên là tốt rồi....... (một lần từ 1/3- 1/2 là được).