Cá bột nuôi sao đây hã các anh

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi kentaradn, 24/4/07.

1. kentaradn

kentaradn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em ở DN và mới tập nuôi cá nhưng em cũng đang tìm hiểu về vấn đề về cá và các bác cho em hỏi cách nuôi cá bột em mới tậu đc 3 chú 2 king kamfa gốc thái 100% ( cái này nghe người bán nói) và 1 con king bacara. cỡ 1 ngón tay út. Em mua về mà hỗng bít cho nó ăn cá ji vì nó quá nhỏ. Mong các anh chỉ day tường tần tù lúc nuôi bay giờ đén lúc nó = 2 ngón tay lúc này chắc em nuôi đc rồi a` và nói thêm hồ em 1m 0.5 0.5 em ngăn làm 3 mà 3 con chui qua chui lại vì quá nhỏ;) nước loc đấy Mong các anh chi chỉ giáo cam ơn các anh chị nhiều nếu ai ở ĐN có thể đén xem em có vài chú nhìn đc nhưng mới 2 ngón tay tất cả

2. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    họ có nói gốc Mĩ cũng chả bít đường nào mà lần.còn về cách nuôi,có thể tham khảo thêm trên diễn đàn,nhìu vấn đề lắm.ở Đà Nẵng cũng có hội chơi LH đó,thỉnh thoảng đi off rồi bạn luận sẽ chính xác hơn

3. barbieboy_1989

barbieboy_1989 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Last edited: 24/4/07
  4. dl_dn

dl_dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình vừa chết 10 con kkf nên mình rút được 1 số kinh nghiệm xương máu,nuôi cá bột quan trọng nhất là việc cho cá ăn sau đó mới đến các vấn đề về môi trường.trong giai đoạn này sức đề kháng của cá rất yếu,nên nếu cho cá ăn lăng quăng thì phải ngâm lăng quăng trong nước sạch rồi mới cho ăn,nhưng quan trọng nhất là việc cho ăn bột vì giai đoạn này cho ăn bột như top,sumo sẽ làm cho cá lên màu rất đẹp phải đặt biệt chú ý vì khi ăn xong vào bụng thì bột mới nở ra rất làm cá dể bị sình bụng khó tiêu,mà nếu cá bột đã bị vậy thì theo mình nghĩ đến 90 % cá sẽ chết.có gì kô đúng mong các bạn bổ xung thêm và bỏ qua.mình cũng ở đà nẵng và hiện mình vẫn đang tìm cách cứu những con bị bệnh nhưng thấy kô khả quan gi mấy.số phone của mình 0957057131 mình tên duy có gì mình cùng trao đổi thêm

5. nature07

nature07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Trong SG mình thấy các lò nuôi cá bán ra thị trường họ ko cho cá bột ăn đồ khô đâu bạn, bạn chịu khó cho ăn đồ tươi là an toàn nhất, nếu còn nhỏ thì trùn chỉ, trùn huyết, lớn tí nữa thì cá trâm, tép con loại nhỏ, lớn tí nữa thì tép con lớn tí....và cho ăn vừa phải thì ko bị sình bụng đâu.

Thấy bạn tiễn 10 con KKF mà tiếc quá nên góp ý xem có giúp gì được cho bạn không, nếu có sai thì bỏ quá nhá.

6. Kỳ Trọng

Kỳ Trọng Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bột mình thấy anh em hay cho ăn lăng quăng đó bác,chứ nhỏ mà cho ăn hột sợ nó không quen nó ko ăn đâu.

7. lephuoc

lephuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Có thể cho cá bột ăn tôm,tep-ca nhỏ thit bò thức ăn khô,cach cho ăn của tôi như sau:
    -Tôm,tép lớn thì lột vỏ dùng kéo cắt nhỏ ước lượng miêng cá mà cắt,để trên đầu ngón tay cho vào hồ
    -thit bò băm nhuyễn dùng tay se viên nhỏ bỏ vào
    -thức ăn khô chỉ cho ăn dậm thôi mổi lần chỉ nên cho 1-2 viên loai nhỏ nhé
    -cá trâm,tép nhỏ bỏ vào trực tiếp mổi lần chỉ nên 1-3 con thôi
    Về ngăn hồ tôi cãm thấy quá rộng so với cá của bạn,nên rút ngắn lại 15-20cm thôi,khi nào lớn nới ra Hồ rộng dẩn đến cá nhát không tốt đâu

8. barbieboy_1989

barbieboy_1989 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bột mà cho ăn thức ăn khô thì bạn phải chia ra nhiều bữa,mõi bữa cho ăn một ích.Như vậy cá vừa ăn nhiều mau lớn,vừa không no quá mà sình bụng.

9. dang khoa

dang khoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cá bột ban ko nên cho ăn thức ăn đâu .ban nên cho ăn lăng quăng hoặc tốt nhất là cho ăn TRÙNG CHỈ vì ở nhà mình vừa ép được 1 bầy CAMMALAU cỡ 1500 con nay cỡ đầu đũa rồi còn nhỏ mới nở mình cho ăn trứng nước lớn hơn chút nữa là mình cho ăn TRÙNG CHỈ rồi. chúc ban thành công

10. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Mình thấy giai đoạn này rất quan trọng đối với cá.Bạn nên chăm sóc cẩn thận.Còn về phần thức ăn mình thấy tùy vào điều kiện và thời gian của bạn mà chế biến. Từ trước đến giờ mình nuôi rất nhiều lứa cá bột nên xin nói về cách nuôi của mình cho mọi người tham khảo.Đối với cá quá nhỏ thì lòng đỏ trứng bóp nhuyễn pha nước ấm hoặc bo bo cho ăn nhày 5 lần với liều lượng vừa đủ.Đối với cá 1th thì như sau:
    Sáng 6h : cho ăn thức ăn khô nghiền nhỏ:Sumo, JBL.Vì mình còn phải đi làm, cho ăn đồ khô là tiện nhất
    10h : ăn hỗn hợp tôm tép + tim bò băm nhuyễn (nhờ người thân cho ăn)
    14h:cho sâu gạo (lại nhờ người thân)
    18h:lúc này lại cho ăn đồ khô
    23h:Mình cho ăn lần cuối với sâu gạo
    Đấy là thời gian biểu mình chăm sóc cá bột.Mình thấy chúng lớn rất nhanh,ít bệnh tật.