Cá bột oánh nhau dữ quá

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi hunggeo, 14/11/07.

1. hunggeo

hunggeo Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi sao trong đàn cá bột nhà em có 2 con lớn cỡ một lóng tay út mà sao chúng nó cứ choảng nhau hoài, em đã lùa chúng qua 2 góc bể nhưng một lát sau quay lại thấy chúng nó lại choảng nhau tiếp :eek: . Vậy có cần phải tách chúng ra không vậy các bác.

2. legiadai

legiadai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Điều đáng mừng đó.Bạn tách 2 con đó sang 2 khu khác nhau đi.2 con đó là 2 con đầu đàn,nuôi chúng ở chế độ ăn đặc biệt nha.Nó sẽ phát triển nhanh lắm đó.Thân!!!

3. max.kute

max.kute Member

Thích đã nhận:
    0
    thế àh, kinh nghiệm, mà đầu đàn thì đẹp hơn hay chỉ lớn nhanh thôi

4. legiadai

legiadai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Đầu đàn thì chắc chắn sẽ PT hơn các con khác trong đàn (tất cả mọi thứ).ko tách sớm nó đợp cho các con trong đàn die sạch.Chút kinh nghiệm bản thân gửi các bạn.Thân

5. zunarc

zunarc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    tách đi bạn ! chỉ chắc chắn 2 con ý là trống ! còn có đẹp hay ko thì ko ai dám chắc đâu :D cái gì quá cũng ko tốt :D

6. ngotuanthanh

ngotuanthanh Member

Thích đã nhận:
    0
    nên tách chúng ra sớm đi nếu không chúng sẽ ăn thịt một số con nhỏ khác nếu đói đấy. Em gặp trường hợp này rồi

7. hunggeo

hunggeo Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks các bác nhiều. Cho em hỏi luôn, hình như em cho bọn nó ăn nhiều quá hay sao ấy, con nào cũng béo ụ :-S . Có cần phải giảm số lần cho chúng ăn không vậy các bác. Em cho ăn ngày 5 lần. Mà chẳng biết lớn lên có đẹp không nữa chứ giờ em thấy chúng chẳng giống cá la hán tí nào cả. Đen đen, xấu xấu...:confused:

8. thaith

thaith Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn phải tách nó ra riêng thôi, không thể đem hai con ra hai góc là yên chuyện. Thế mới là cá la hán chứ.
    Còn về chuyện cho ăn, có lẽ bạn cho nó ăn quá nhiều thì phải. Chia ra nhiều lần cũng tốt nhưng ngày 5 lần là hơi nhiều đấy, nếu cả 5 lần đều cho ăn thừa mứa thì gai đấy, không tốt đâu.

9. hunggeo

hunggeo Member

Thích đã nhận:
    0
    Bữa nay ra thăm mấy em tự nhiên thấy hồ chật chội hẳn. Mấy em hôm nay phổng phao wá. [-( Chẳng biết là mấy em lớn lên có coi được không nữa nhưng mỗi sáng ra dòm thấy cũng dzui dzui.

10. hunggeo

hunggeo Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi tí. Cá bột của em là kết quả của cuộc tình giữa một chàng big head (đầu to kinh khủng) và một nàng king châu bệt. Không biết sau này nhớn lên có đẹp không nữa vậy các bác ơi. Trong bầy cá bột này nhìn mắc cười quá, chẳng con nào giống con nào, con thì trông như cá sặc:confused: , con thì trông như Mỹ đen =)) vậy đó. Mong các cao thủ cho một lời khuyên để em còn tính đầu tư tiếp nữa hay không. Nuôi chúng nó tốn cơm gạo wá trời. ~X(

11. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Nếu cha mẹ đúng như lời bạn nói thì đàn con cũng thuộc hàng "dân chơi" :laughing: Còn nếu như cá sặc thì chắc giống ông nội, bà nội rồi :laughing: :laughing: :laughing: :D

12. ntnam21

ntnam21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    224
    Ông anh pót thử gia đình nhà cá của anh lên để anh em coi sao...

13. hakuna

hakuna Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cho cá ăn như thế nào nữa chứ cá cha mẹ nó như bạn nói thì thuộc hàng khủng rồi,cũng có 1 số con khi còn là cá bột ko có những đặc điểm như cá cha mẹ nhưng khi tới giai đoạn trưởng thành(khoảng 2 ngón) thì bắt đầu phát triển vượt bậc vì giai đoạn trưởng thành là giai đoạn quyết định 1 con cá đẹp hay xấu là nằm ở đó
    Riêng chuyện có 2 con cá con bạn chúng nó dữ quá thì 2 con đó thực sự là 2 con đầu đàn rồi,theo mình thì bạn nên tách 1 con ra thôi còn chừa 1 con lại như vậy tránh tình trạng có sự tranh giành đầu đàn của bầy cá bột khi 2 con đầu đàn bị tách ra
    Đó chỉ là chút ý kiến qua kinh nghiệm đọc được và những lần thất bại

14. hunggeo

hunggeo Member

Thích đã nhận:
    0
    :) Bữa nay nhìn cả đám cũng hơi đẹp đẹp rùi. Mấy con mỹ đen bữa nay cũng trắng trắng ra, bọn này chắc bắt chước Mai cồ Jac sơn wá:devil: . Ai đến dòm cũng nói sao bọn này ú quá. Không biết ăn nhiều như vậy có bị đen như bác Hoàng Khang chỉ giáo không nhỉ ? Em cho ăn tá lả từ trùng huyết đông lạnh, cá trâm nhí rồi cả TOP nữa.

15. hakuna

hakuna Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Sặc bạn cho ăn nhiều thứ quá vậy,bạn nên cho ăn như là lăng quăng,trùng vĩ,thức ăn khô là ok rồi ko cần cho ăn cá con đâu

16. hunggeo

hunggeo Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho ăn lăng quăng khô được không vậy há ? Chứ ăn trùng vỉ......hao quá. chịu hổng nổi.

17. hakuna

hakuna Active Member

Thích đã nhận:
    0
    sao lại phải lăng quăng khô cho nó ăn tươi ko đc à nhưng phải xem kỹ khi cho cá con ăn lăng quăng vì có những con bị bệnh nên bạn mua thuốc ngâm lăng quăng trước khi cho ăn là tốt nhất còn cho ăn trúng vĩ là quá tôt luôn rồi

18. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Nếu cho ăn lăng quăng khô ! :D tui thấy con tốn hơn nhiều ! Còn nếu cho ăn trùng chỉ thì có phần hơi lo lo vì không được vệ sinh lắm ( vì ở nhà có nuôi mấy con , cho ăn trùng chỉ bị đường ruột teo hết 3 em ) . Tóm lại chỉ còn mỗi trùng vỉ là thấy vệ sinh tien lợi mà chi phí cũng không tới nỗi :x ( 10k được 12 viên ) 1 ngày cho ăn 2 viên là vừa rồi ! lớn chút nữa thì mua tim bò về băm nhuyễn ra cho em nó ăn ( 5k >> an hơn 1 tuần )
    _ Vài ý kiến như thế , anh em nào có cách khác xin chỉ giáo ! :x

19. hunggeo

hunggeo Member

Thích đã nhận:
    0
    Lại bàn về cái vụ ăn ít ăn nhiều. Cứ đi làm về mở cửa ra là thấy bọn nó xôn xao lên, cứ áp sát vào thành kính phía trước chờ ăn (vì mình cứ đi làm về là quăng 1,2 cục trùng vỉ vào cho bọn nó mà) nhiều khi sợ cho ăn nhiều quá lại không tốt như mấy bác đã chỉ giáo, nhưng nghĩ cũng "sương" tụi nó quá nên hễ lúc nào thấy tụi nó nhao nhao là mình lại quăng vô một cục. Hèn gì hôm nay thấy tụi nó đô con quá mà chẳng thấy màu mè, châu chiếc gì ráo. Tối hôm qua thay nước xong tự dưng bọn nó dựng vây thẳng đứng từng cặp một đánh nhau cứ như bị "bò điên' á. làm hơi teo nhưng xỉn quá nên kệ, sáng dậy thấy xác xơ hẳn cả đám.
    Mà dạo này mình thấy trùng vỉ hình như chất lượng không đảm bảo, khi nó rã trong nước thấy có nhiều búi trùng màu xám xịt cứ như là trùng chết chứ không có màu đỏ tươi. Đôi khi nhà sx pha màu dzô nữa hổng chừng.

20. hunggeo

hunggeo Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn Yeubelam ở VT chỗ nào cho mình biết cái nhỉ, hôm nào tới xin chỉ giáo cái. Thân