Cá bột --> size 1,5 chết lai rai

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi thamvongca, 26/11/07.

1. thamvongca

thamvongca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thân chào các AE,
    Không hiểu sao mình nuôi cá bột (nhiều lần rồi) nó cứ chết lai rai hoài, có bầy chết đến hết, có bầy chết còn 1/3, có bầy chết còn 1/2. Khi chết mình thấy nó bị sình bụng, có khi không phát hiện ra gì cả. Mặc dù đã cho metro, PH 6.5~7.0, nhiệt độ từ 28~30.
    Vậy các cao thủ có cách gì khắc phục thì hướng dẫn cho mình với. Chứ nuôi mà hao hụt lớn như vậy hoài thấy nản quá trời luôn.

2. vinhbocau

vinhbocau Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    0
    Nuôi cá bột đòi hỏi phải mát tay lắm đó,có ng nuôi rất khó,có ng lại nuôi rất dể hoặc có ng nuôi đẻ rất hay nhưng lại o nuôi dc cá bột----->phải bán bột.Nuôi cá bột đòi hỏi nc phải chuẩn lắm,mà đa số là bị bệnh đường ruột.Có 1 cách mà mình đả từng thử và thành công là o cho ăn trùng,chỉ cho ăn artemia cho đến 40 ngày tuổi và dạt side 2 là vừa.

3. BeChanh

BeChanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mi`nh củng có bắt 16 em cá bột về nuôi.Nói thiệt đây là lần đầu tiên mình chơi cá..Ngày đầu đem chúng về,mình cho ăn trùng chỉ và 3 ngày sau mình đã cho ăn tép con,và cá con.:S Chịu khó,ngắt nhỏ ra cho mấy em ăn...Phải nói là nuôi cá bột cực,nhưng khi nhìn chúng lớn nhanh như thổi,mình thấy rất vui và thích thú với việc nuôi cá bột.Mình đồng ý với anh vinhbocau,mình đã từng nghe 1 số người nói nuôi cá củnng phải phụ thuộc vào tay người nuôi,,Một số người nuôi cá bột mà vẫn chết hoài,1 số thì nuôi chúng khỏe mạnh.Mình nuôi cá đâu có canh nhiệt độ,hay canh độ PH như bạn,mà cá vẫn sống khỏe.Bạn đừg nản chí.Cứ thử nuôi lần nữa xem,biết đâu chúng lại sống tốt.Chúc bạn thành công nhé.Thân

4. zunarc

zunarc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em cũng chả hiểu anh nuôi thế nào nữa ! thông thường thì cá bột 1,5 ngón khá là khỏe ! còn chết kiểu ý thì .... theo em ... ( hơi mê tín tí ) anh nên xem ... đất có nuôi được cá hay ko :D

5. thamvongca

thamvongca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thì không mê tín, không phải cá mình đến size 1,5 mới chết mà chúng chết từ từ , chết từ lúc nhỏ đến khoảng size 2 thì hết bầy.

6. BeChanh

BeChanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhưng ma` anh có biết nó chết vì nguyên nhân gì không?do bị bệnh hay do nguồn nước???

7. vohon88

vohon88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ka ka cá dĩa con chết có nhiều lý do lắm PH nà nhiệt đọ nà chất lượng nước nà thức ăn nà nhiều lắm cũng có khi bị bệnh hay nấm nữa vì ko như cá lớn dễ thấy mấy con nhỏ bị nấm thì chỉ dựa vào kinh nghiệp để biết thôi !!!có hiện tượng gì trước khi chết ko !!!

8. thamvongca

thamvongca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình không biết nguyên nhân gì nữa, vì khi chết thấy nó vẫn bình thường, bụng không căn, vây kỳ còn đầy đủ. Nhưng thường trước khi chết chúng vẫn bơi bình thường rồi từ từ chìm xuống đáy và đi luôn.

9. vohon88

Thích đã nhận:
    0
    hiểu rồi mà thường nó có tụ lại 1 chổ ko !!! thường nuôi cá dĩa con mình thường dùng tetra luôn loại 20k ở ngoài nguyễn thông đó !!! tức là bỏ vào hồ luôn giống dạng phòng bệnh hơn chữa bệnh !!! cá thường chết như vậy là do môi trường với môi trường nước đó ,nhiều khi cũng do ăn ko đủ cái nuôi bày khoải 150_300con khó kiểm soát lượng thức ăn bạn thấy nó bu vào ăn chứ thật ra nhiều con ăn ko đc vì bị giành !!! chúc bạn thành công !!! thân :)

10. hacbao2204

hacbao2204 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh nuôi cá bột thì thay nước và cho nước mới vào như thế nào, thay nhiều hay ít châm nước mới vào chậm hay nhanh. Cách cho ăn nửa nhiềt ít ra sao. Quan trọng nhất là cá bột anh bắt của người ta về nuôi hay là cá nhà đẻ. Anh cho thông tin thì mới đoán được nguyên nhân, cứ ngồi nói bừa thì chả giải quyết được vấn đề gì cả. Chúc anh thanh công.

11. thamvongca

thamvongca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bột mình mua của người ta, mỗi lần thay nước 30%, ra vô đều từ từ. Mình không nghĩ là chết do đói. Như hôm qua đi làm về thấy dưới đáy hồ khoảng 20 con.

12. ducfish

ducfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình nuôi bột cho ăn tim bò 2 buổi sáng -trưa ,chiếu cho ăn trùn .Ko bao giờ cho chúng ăn quá no cả .Thay nước vô tư 70% mỗi ngày nhưng vô nước từ từ thôi.Vẫn chưa thấy chết.Toàn chết khi đc cở 3cm (thế mới đau).CN ghé qua chơi .
    Thân cháo

13. vohon88

Thích đã nhận:
    0
    cá anh có 2 loại anh vừa đẻ vừa mua ngoài nếu cá nhà đẻ thì anh khỏe hơn vì thường thay 100% còn cá anh mua về thì khác thay từ từ đầu tiên là 1\4 khoản 1 tuần thì giảm xuống phân nữa tức là 1\2 cứ thế cho đến khi 100% .Nếu cá hơi yếu hoặc sợ tốn nhiều nước thì 2 ngày em thay 1 lần cũng đc !!! em tìm 1 cái xô loại cực lớn (nếu nhà em dùng nước máy)hạ PH xuống khoản 6.2-6.5 trử đó để dùng thay !!! dùng ống loại 16 mà cho nước vào để ống vào ngay giữa 2 cạnh của hồ cho nước vào chậm thôi vì nếu em cho nước vào nhanh sẽ đẫy độ PH lên rất cao gây shock cho cá !!! nấu nước giếng thì cũng tương tự tức là PH phải từ 6.2-6.5 nên đo rồi mới cho nước vào chứ ko nên cho nước vào mới đo!!! cách cho ăn thì tùy em cho ăn gì nếu từ 10 ngày đến 20 ngày sau đó thì cho ăn artermia lớn hơn tý thì cho ăn bobo khoảng 2 tháng thì cho ăn trùng chỉ là đc rồi có 2 cách cho ăn cách 1 là phải kiêng trì tý tức là thả từ từ những con ăn no rồi thì nó sẽ ko ăn nữa tuy nhiên cách này có 1 số khuc mắc là nhiều em tham ăn dẫn đến sìn bụng chết cách 2 là cho ăn ngày 3 bữa ước lương coi cho ăn sao khoản 100-150 con thì 1 ngàn(bobo) cho 3 bửa rồi từ đó suy tiếp!!! thuốc thì như anh nói nếu thích phòng bệnh thì dập thuốc trước ( tetra ) hồ 60x40x40 thì đầu muỗn ăn yaourth hồ lớn thì tính tỷ lệ lên . giảm thuốc từ từ cho đến khi bằng đồng 2 ngàn thì có thể ngương thuốc còn nhiệt độ thì chắc em biết rồi khoản 29-31 là tốt nhất !!!chúc em thành công

14. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ùh đúng rồi đó, cá bột rất khó dưỡng, lần trước tôi nhờ người bạn đem về từ Bình Dương khoảng 30 con (1cm) giá 8k 1 em. Nuôi 5-6 ngày đầu ăn uống bơi lội rất mạnh, ngày thứ 7 chỉ sau 1 lần thay nước (50% hồ) thì chết rất nhiều (chỉ còn 2-3 em đến giờ) chắc do pH hay cá bị gì đó mặc dù nước rất sạch. Vì tay nghề nuôi cá con tôi rất dở nên cá đợt đó chỉ còn sống 1/10. Tính ra lỗ nặng. ~X(

15. hoangminh18

hoangminh18 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Bạn thay nước có để oxi ko vậy. Nước thay phải để trước 1 ngày mới cho zo đó
    nếu ko cá sẽ chết rất nhìu theo kí kiến của mình là như thế

16. tuannguyen_3007

tuannguyen_3007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    mình đang định nuôi cá Dĩa con, mà nghe bạn nói, chắc mình bỏ luôn quá

17. hoangminh18

hoangminh18 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    cho mình hỏi mua cá bột ở dâu vậy mấy huynh,và giá bao nhiu