Cá bụng chướng rồi ngoẻo, tại sao?

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi mph, 10/5/06.

1. mph

mph Member

Thích đã nhận:
    1
    Thi thoảng lại có 1 chú cá nhà em - nhất là mún và bảy màu- bụng bỗng to chướng lên rất nhanh chóng (sáng còn lép kẹp nhưng đến chiều đã to đùng), bơi lội cũng khó khăn, đến lúc gần như chìm nghỉm dưới đáy bể rồi thăng. Các bác có chẩn đoán được lý do tại sao ko thì giúp em với! Em cũng ko cho ăn nhiều tý nào (cụ thể như hôm nay chẳng cho ăn tý gì mà 1 con mún bỗng phình tướng, chắc sắp đi), mà giả sử có lắm thức ăn thì sao lại chỉ 1 con bị?

Thêm nữa, có bác nào có kế hoặc bắt mấy con bống vàng, hoặc kiềm chế nó, chứ ko nó phá nát hết cây nhà em mất. Có mấy bụi vẩy ốc đang xanh mơn mởn mà nó cứ dũi vào, làm gẫy hết cả. Em phải tạm xếp đá xung quanh cho nó đỡ dũi....~X(

Cảm ơn các bác trước!

2. thangnguyenpv

thangnguyenpv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Hiz, e cũng gặp trường hợp như bác. Tự nhiên nó to cái bụng lên để ý sau hậu môn, có chấm trắng, lờ đờ lờ đờ, thích nằm ở nơi nước lặng... biếng cử động, mồm cũng k0 thèm thở luôn, bệnh gì vậy mấy bác.

3. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    thừa axit .tui cũng đã thấy tụi xca1 mắc bệnh này rùi ...cách chữa cũng khá là đơn giản chỉ cần lấy cây kim nhẹ nhn2 đâm vào vùng bị căng và nhẹ tay bóp nhẹ cho chất axit ra hết là được .Mới đọc qua chắc các bác tưởng tui nói giỡn chứ gì nhưng đây là lời nói thiệt đó , tui đã sử dụng cách này để chữa cho tụi betta , 7 màu tỉ lệ thành công khá cao đó

4. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    à mà khi nào cho cá trở lị vào hồ thì nhớ cho thêm ít muối hột nha bác , ko để nhiệt độ quá thấp

5. thangnguyenpv

Thích đã nhận:
    27
    Mình đâm cái bụng của nó hả bác. Chài ai, ác thế, nhỡ nó chết thì sao? mình tự tay làm chết bọn nó, có phải tội nghiệp không?

6. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    trời ơi nhiệt độ VN bây h thì thấp gì hả bác nóng chảy mỡ
    Nhà em thì lại khcá các teo tóp bụng và tèo, ko thể hiểu đc em vẫn cho ăn bình thường

7. thangnguyenpv

Thích đã nhận:
    27
    Con cá Molly của em, bụng nó nhỏ lại rồi, chắc nó đẻ, thấy có mấy con cá bột nằm dưới đáy, k0 phải là đang nở hay chết rồi :(

8. huy123

huy123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng đã gặp phải những trường hợp như thế, nhưng có chắc là thừa axit không và tại sao lại thừa, axit ở đâu ra ? Có phải tụi nó bị giống như đau bao tử ở người, ăn chua ăn cay nhiều rồi thừa axit và bị đau bao tử ? Mình cũng không biết bệnh này là thế nào nữa, có thể là bị đầy hơi, sình bụng do ăn phải thức ăn khó tiêu chăng ? Đã có lần mình bị chết hơn chục em cá xiêm cũng vì cho ăn thức ăn kém chất lượng, mình cho tụi nó ăn 1 đàn cá nhỏ đã bị chết buổi tối, sáng ra thấy tiếc nên mình cho cá xiêm ăn, cứ nghĩ là không sao, thế rồi 1 số cá đã chết chứ không phải tất cả, chắc con nào bụng yếu thì chết, hiện tượng thì giống như trên, sình bụng 1, 2 ngày rồi chết.
    Như vậy có thể nguyên nhân nằm ở thức ăn, cách chữa thì chắc phải dùng 1 loại kháng sinh nào đó cho vào hồ, chứ dùng kim để chích vào bụng cá thì mình thấy cũng không ổn lắm, cá sẽ rất đau và có thể nhiễm trùng vết thương.

9. thangnguyenpv

Thích đã nhận:
    27
    E cũng đồng ý với bác, thừa axit là thừa trong nước hay thừa trong bụng cá?
    Nếu nước dư axit thì làm thế nào để cân bằng hả bác, hay chỉ còn cách thay nước? #:-S

10. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Có thể các bác cho ăn nhiều quá chăng? Tốt nhất là cho cá nhịn 3 ngày xem sao?
    Kinh nghiệm của em là không cho ăn nhiều quá. Cho ăn nhiều chính là 1 trong 5 cách giết cá nhanh nhất trong tạp chí cá cảnh đấy

11. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    thì đấy triệu chứng thừa axit là do cho ăn nhiều ấy , lấy kim châm vào bụng cá chỉ là kinh nghiệm học hưởi thôi nhưng nếu như có 1 loại thuốc trị cho cá là quá tốt rùi và dụng cụ châm vào bụng cá các bác có thể lấy kim châm cứu tốt nhất vì đầu kim of nó khá nhỏ hơn kim may , nhà em sử dụng kim nì và ko chăm thẳng vào thân cá mà vừa đẩy vào vừa xoe tròn nó

12. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cayvoica có bài "châm cứu cá" hay ghê. Lỡ châm ngay vào bong bóng cá thì sao nào, cứ gọi là "tõm" 1 cái, chìm thẳng cẳng...

13. rồng xanh 2707

rồng xanh 2707 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Em cũng gặp trường hợp như vậy rùi nhưng ko phải với mấy con cá đó mà là cá lh kết quả die thẳng cẳng.

14. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    cho cá ăn nhiều và ăn khuya là nguyên nhân á..nhất là mún với bảy màu thì tham ăn lém..nên các bác cẩn thận..SB từng đưa tiễn mấy con mún đi kiểu này..hớ hớ..chỉ cần hạn chế cho ăn lại là okie..cái vụ châm cứu như cayvớicá chỉ nghe phiêu wá..tui chưa thử bao giờ..:D,thường chỉ cách ly nó một thời gian khoảng 1 tuần, rồi cho lại vào hồ,( nếu là hồ thủy sinh thì chớ cho muối vào he..cẩn thận coi chừng quen tay)..:D:D:D

15. thangnguyenpv

Thích đã nhận:
    27
    e cũng chẳng dám lấy kim mà châm vào bụng nó.
    Mà nếu bỏ đói, thì bỏ khoảng bao nhiêu ngày thì nó vẫn "sống sót"??? Với lại, nghe mấy bác khuyên cho ăn vừa, nhưng vừa là thế nào? mình cho ăn, thấy nó ị nhiều là giảm thức ăn lại à??? hay cho ăn heo kích thước cá với kích thước thức ăn?

16. huy123

huy123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tùy vào loại cá với ý định nuôi của mình mà ta cho ăn nhiều, ăn ít hay ăn vừa. Ví dụ như đối với những loại cá mà mình đang muốn cho nó lớn thêm thì cho ăn nhiều 1 chút, 1 ngày ăn khoảng 2, 3 bữa, 1 bữa cho ăn ở mức gần bằng lượng thức ăn cực đại mà cá có thể ăn được, đừng cho ăn quá no, cái này thì mình có thể căn được, cứ cho thức ăn vào từ từ, phản ứng của cá sẽ thể hiện tình trạng cá no hay đói. Nếu không có thời gian cho cá ăn từ từ thì mình tính ra lượng thức ăn phù hợp rồi mỗi ngày cho ăn theo khẩu phần như vậy. Có những loại cá cần 1 lượng thức ăn vừa phải đó là khi cá đã đạt đến mức kích thước cực đại, chỉ cần cho cá ăn đủ để duy trì sự sống và duy trì trọng lượng cá, mình có cố gắng cho ăn thêm nhiều thì cá cũng không lớn thêm được. Cũng có khi mình cần cho cá ăn ở mức thật hạn chế, ví dụ như nuôi 1 số cá nhỏ trong hồ thủy sinh mà ít bật máy lọc nước, sợ hồ nhanh bị dơ nên cho cá ăn ở mức hạn chế nhất. Nếu ăn ít thì cá cũng không chết, chỉ bị gầy đi 1 chút mà thôi, mình nhìn con cá nếu thấy gầy gò tội nghiệp quá thì thời gian sau đó tăng thêm lượng thức ăn cho nó đỡ khổ, còn nếu thấy hồ nhanh dơ vì chất thải của cá thì cho chúng ăn ít lại.

17. huy123

huy123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mỗi loài cá có sức chịu đói khác nhau, có loài bỏ đói cả tuần cũng không sao, như cá xiêm chẳng hạn, nhưng cũng có những loài chỉ chịu được 2, 3 ngày. Hồi trước mình nuôi 1 đàn vài trăm con cá trân châu, cứ hễ cho ăn đều thì không sao, nhưng bỏ đói khoảng 2 bữa thì biết chắc chắn sẽ có 1 số em ra đi, cứ mỗi lần quên mua thức ăn là sẽ có cả chục em thiệt mạng.
    thông thường sau khi cho ăn no, loài cá chịu bị bỏ đói kém nhất cũng có thể cầm cự được 2 ngày, 1 số loài cá biệt thì tồn tại được lâu hơn nhiều, ví dụ như cá xiêm.

18. tienhungu45

tienhungu45 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bị sình bụng lấy ống kim tiêm chích vào bụng nó rồi hút ra tù từ, sau 2-3 ngày sẽ khỏi hẳn , đó là phương pháp đơn giản và hữu hiệu mà không phải ai cũng biết và dám làm . Dùng phương pháp bỏ đói và phơi nắng phải mất khoảng 10 ngày mà hiệu quả không cao .Đối với trâu bò người ta dùng ống trúc cắm vào bụng nó để thoát hơi ra từ từ , không được làm nhanh quá , sự thay đổi áp suất đột ngột cũng làm cho " con bệnh " đễ chết hơn .

19. huy123

huy123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nghe bác tienhungu45 nói thế thì chắc anh em cũng có thể an tâm cho cây kim chích vào người con cá rồi, để bữa nào bị thì thử làm xem sao. Từ trước đến giờ mỗi khi thấy con cá nào bị sình bụng thì mình chỉ biết chờ nó die, có con 1, 2 ngày là tiêu, nhưng cũng có con bị như thế cả tháng trời, cuối cùng rồi cũng tiêu, không có cách nào cho bụng xẹp xuống được. Hôm nay có được cách này nhất định phải áp dụng. Biết đâu từ nay cá sẽ không bị chết vì sình bụng nữa.

20. thangnguyenpv

Thích đã nhận:
    27
    Nhưng mình chích vào là chích chỗ nào vậy? Ý e là tiêm từ hậu môn tiêm lên hay đâm ngang qua bụng nó? Tiên xong thì cho thoát hơi từ từ bằng ống tiêm (ví dụ ống tiêm dùng cho người) hay là tiêm xong mình rút ống tiêm ra, rồi để nó "tự lành"