Cá bụng to không phải do cho ăn nhiều

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi pirates00, 22/6/07.

1. pirates00

pirates00 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới mua con king kamalau nhỏ dài khoảng 1 ngón tay ở tiệm Hồng Anh, khi mua về thì thấy bụng nó hơi to thì em nghĩ là anh Long cho nó ăn hơi nhiều nên em cho nó nhịn một chút, chiều cho nó ăn khoảng 3 cục XO, tối cũng cho nó ăn khoảng 3 cục, nhưng đến sáng hôm sau cái bụng nó chẳng xẹp tí nào cả mà cứ to hoài, nó đi phân đen, không bị gì cả, nó hơi nhát do mới về hồ mới thôi, không biết nó có bị làm sao không? Em cũng có 2 con khác bị giống con này, nhưng bụng nó to vậy thì làm sao cho ăn biết được nó no chưa?

2. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hihi theo Nhóc nghĩ chắc do nó no đó anh ơi tại anh cho nó ăn 3 cục XO chiều và tối là nhiều rồi vì cá mới đc 1 ngón tay àh.Ko đúng mong anh bỏ wa.:D

3. pirates00

Thích đã nhận:
    0
    Cái này không biết nữa, nhưng mà cái bụng nó cứ to hoài à, để về nhà lấy hình lên đã, tại vì chụp rồi nhưng chưa có lấy được.
    Cho hỏi cách đo cá bằng ngón tay đi, thằng bạn chỉ là đo bằng ngón là đo chiều dài của cá phải không dzậy?

4. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Nếu mua của tiệm Hồng Anh thì tốt nhất là ra đấy hỏi bạn ah. đấy là một tiệm cá uy tín cho nên sẽ giải đáp được thắc mắc của bạn thôi.

5. pirates00

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn mọi người rất nhiều, em đã hỏi 1 chú có kinh nghiệm trong xóm em thì chú nói là em cho ăn nhiều quá :(( để về cho nhịn đói đến ngày mai mới bắt đầu cho ăn, chú nói là khi cho cá vào hồ mới thì không nên cho ăn khoảng 1-2 ngày.

6. kenzy

kenzy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Theo mình nghĩ thì nó bị đừong ruột rồi đó bạn ơi bạn nên mua thuốc ngâm cá nha!!!!!!

7. pirates00

Thích đã nhận:
    0
    Nếu bị bệnh đường ruột thì 2 con kia ngỏm lâu rồi, 2 con kia bị cũng ít nhất là 2 tháng, cái này em cũng không chắc lắm.
    Hình của nó đây ạ [​IMG]

8. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    ko phải bị viêm đường ruột đâu (bệnh này con cá nằm im re). bạn thử mua thuốc tiêu thực của người :D bỏ vào thử. hình bạn nhìn ko rỏ lắm, chắc chăm sóc kỹ quá nên nó mập đó mà.

9. pirates00

Thích đã nhận:
    0
    Không phải đâu anh à, em mới mua con này có 2 ngày lấy gì mà chăm sóc kĩ :)

10. Haichuong

Haichuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Nếu cá vẫn linh hoạt và ăn uống bình thường thì có lẽ do cho ăn nhiều quá thôi và bong bóng cá to hơn bình thường 1 tí thôi.Bạn giảm khẩu phần ăn xuống, chỉ cho ăn duy trì mỗi bữa 1 viên bột thôi, tuyệt đối k cho ăn no.Sau 1 thời gian sẽ có kết quả, trừong hợp này mình đã trải qua rồi bạn yên tâm.Thân

11. Giang Go

Giang Go Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo tôi bạn nên cho ăn ít lại, đồng thời kiếm 1, 2 con cá chép nhỏ nuôi chung để nó tập thể dục.