cá buồn nằm im

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi tuantrocpha, 12/8/07.

1. tuantrocpha

tuantrocpha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chú cá của em đang bình thường sáng hôm kia ngủ dậy thấy chú cá của em cứ nằm bẹp dưới đáy bể.nó thấy em thì lại bơi như thường,đi làm về thấy nó vẫn bơi vô tư,ăn uống bình thường nhưng cứ sáng ra ngủ dậy lại thấy nó nằm bẹp dí (đêm đi ngủ e tắt hết đèn tối om).e cứ để nó như vậy mấy hôm xem nó có hết hoảng sợ không nhưng mấy hôm vẫn thấy nó như vậy,e đã cố tìm nguyên nhân xem cái gì làm nó hoảng sợ trong đêm nhưng k tìm ra.mong các bác cho ý kiến giúp.thanks!

2. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Không việc gì đâu bạn ạ, nếu cá vẫn ăn uống bình thường, dáng bơi không có biểu hiện lạ khác thường thì ok. Con QB lớn nhà mình cũng thế, đôi khi sáng ra nó nằm im dưới đáy hồ (có lẽ là ngủ) hoặc bơi một chỗ, và quẫy đuôi nhẹ nhẹ sát mặt nước ở một góc hồ. Cũng nên kiếm một vài con cá con để nuôi chung cho nó có bạn.

3. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    trước mình nuôi 1 con ngân long trong hồ nó cũng thế đó,thường nằm yên 1 góc,mà hay nằm trên cái máy bơm mới lẳng lơ ~~ (lúc đó nó mới về,nhỏ xíu)
    mua thêm 1 em nữa bỏ vào thì nó ko nằm nữa,chắc là ở 1 mìh nên buồn đó

4. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo mình bạn nên xem lại môi trường nước có thể nước bị bẩn hoặc độ ph không ổn định.Ban đêm bạn nên cắm 1 đèn trái ớt nhỏ phía trên nắp hồ cá và cho nó ăn thật ít trong vài ngày xem sao.thêm nửa bạn dùng bút thử điện xem trong nườc có bị nhiểm điện do máy bơm rò rỉ không(mình cũng đã gặp trường hợp như vậy và mình cũng phải kiểm tra lại toàn bộ như vậy đó).
    Cá khỏe thì không thấy buồn vì ở một mình đâu và luôn luôn bơi qua lại chứ không bao giờ nằm một chổ cả.Bạn à.Chúc cá của bạn vui vẻ để bạn cũng vui và yên tâm nhé bạn.

5. caolunghongvi

caolunghongvi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng là cá nằm im một chỗ cũng lo sợ lắm, vì mình nuôi 3 em chân dài đều như thế,nhưng khi mìng quan sát ngày và đêm thì theo mình suy đoán là
    1,ăn quá nhiều nên cá làm biếng bơi
    2,do ảnh hưởng thời tiết bên ngoài nên cá nằm im, con người mình cũng vậy mà thời tiết thay đổi cũng mệt mõi vậy
    3,do nước trong hồ không ổn định,cái này cần chú ý nhiều hơn nếu không sáng mai thức dậy em chân dài đáng yêu sẽ bơi ngữa đó các bạn ah
    một chút kinh nghiện nho nhỏ, các bạn góp ý thên nhé vì nhu cầu nuôi cá rồng ngày càng phổ biếng

6. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình ko nghĩ đó là bệnh đâu.Tùy từng con cá mà chúng có hoạt bát, năg động hay ko thui mà

7. anh2nhawe

anh2nhawe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có đặt thiết bị đảo nước ko?mình nghỉ côn1 cá rồng sẽ siêng bơi hơi đấy