Cá bút chì và cá bống vàng

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi 7tuoimeca, 6/10/07.

1. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Em vừa mua 2 em bút chì và bống vàng.Nên có 1 ít nghi vấn sau:
    Cá này thì em có thể nuôi trong bể không có nền,chúng có cần oxy,có ăn cá và phá hoại không
    Cảm ơn các bác nhiều

2. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Cá Bút chì rất rất chăm chỉ mút rêu, dọn dẹp, nó hiền thôi, đây là loài cà mà dân đam mê thủy sinh ở HN chúng tôi rất muốn mua mà chẳng có thấy bán, chỉ rất hiếm mới gặp được, như tôi cũng chỉ có duy nhất 1 con, muốn mua thêm không được :( còn bống vàng thì cũng khá chăm chỉ mút rêu trên lá, thành kính... tuy nhiên nó càng lớn càng lười, tốt nhất bạn nên nuôi con bé thôi. Nếu bạn nuôi ít cá thì chẳng cần oxi đâu. Bút chì thì chẳng phá cây bao giờ, còn Bống vàng thì nếu nó lớn quá khi mút rêu trên lá nó sẽ làm dập lá, trên lá có 1 vết hình chữ C ấy :) cái này hơi phiền đấy, bắt nó ra thì cực khó luôn

3. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    bể mình có ricia vậy nuôi bút chì nghe nói nó ngặm ricia hả,vậy tính sao jò,thích nuôi bút mà ko thích chuột với bống nên tính sao jò

4. 7tuoimeca

Thích đã nhận:
    12
    thì bút chì chỉ ăn rêu thôi,bống vàng tụi nó mới gặm cây.Bống vàng xử lí tầng dưới,bút chì ở tầng trên.

5. hunglucky

hunglucky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Bạn chơi cây thủy sinh thì nên nuôi bút chì , không nên bống vàng khi bống vành chỉ cham mut rêu khi còn nhỏ lớn lên 1 chút là chúng sẽ rất lười và khi mút lá thủy sinh chúng sẽ đế lại vết răng nham nhở trên lá đặc biệt là lá non khiên cây trông rất xấu và yếu, còn nếu bạn chơi rêu thì không nên nuôi bút chì mà nên nuôi bống vàng vì bút lá vô địch ăn rêu mà và nó không biết phân biệt rêu hại và rêu cảnh đâu nha, đám rêu quý giá của bạn sau vài hôm sẽ trơ cọng ra ngay lập tức, còn nuôi bống vàng trong trường hợp này nó không ăn rêu mà sẽ mút rất sạch sẽ các hón đá và lũa và cả thành kính của bể nữa.Nói chung là tùy trường hợp mà bạn chọn cá trong hồ thủy sinh thui à.

6. kollersi

kollersi Member

Thích đã nhận:
    0
    Tốt nhất bạn chơi bút chì và chuột gấu trúc - mình thấy nuôi 2 em này ok lắm

7. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    hì,mới ra TP ở Ng Thông mua 2 em bút và 6 em neon vua
    hik,bút chì ji mà tí tẹo,neon vua cũng tí tẹo lun^o^,sao mình cho thức ăn khô vào neon ko ăn mà tụi bút chạy lại ngậm hết trơn,làm cách nào cho neon nó ăn nhỉ

8. diepthanhdien

diepthanhdien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Bút chì hình như ăn cả Ricca và Javamoss luôn, mình có coi ở đâu có 1 đoạn Video bọn Bút Chì ăn Javamoss
    Hồ mình trước cũng nuôi Bút Chì, thấy nó cứ lũi vào đám Javamoss, Ricca mà mút, nhưng kg biết có ăn kg, thôi thì cứ bắt ra cho an tâm.
    Bi giờ chỉ còn 2 con Bống Vàng, mà lũ này thì hay làm cho Chân Trâu bay hết lên !
    Bực thiệt !

9. 7tuoimeca

Thích đã nhận:
    12
    Bút chì đẻ!!!!!!!!!!!!!!1

Trong hồ em nuôi 2 con bút chì,tối thấy tụi nó nằm sát nhau thân thiết,hôm nay tự nhiên thấy 1 em bụng to to lên,hay lười biếng,chạy chậm mặc dù vẫn khỏe mạnh.Hay là cá đẻ rồi,ai có kinh nghiệm thì giúp em nhé

10. nbthanh88

nbthanh88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    hôm nào anh post cá bút chì cho em xem với em chưa biết loại này! cám ơn anh

11. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Bạn xem trong list cá cảnh trên trang chủ ABV là sẽ rõ thôi
    list cá cảnh

12. 7tuoimeca

Thích đã nhận:
    12
    trên đó không có nói về việc cá bút chì sinh sản nên em mới hỏi trên đây ai biết giúp em với

13. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Bạn có thể cho biết thêm về kích thước ( chiều dài ) của cá bút chì bạn đang nuôi ?
    Chỉ sau một ngày gần gũi mà bụng cá to lên thì e rằng không phải là cá chuẩn bị đẻ đâu :D ! Có thể vì nguyên nhân khác đáng lo hơn !
    Việc cho cá bút chì đẻ trong bể kính thì mình chưa bao giờ được nghe nói tới , nhiều tài liệu nói rằng nó chỉ đẻ trong môi trường tự nhiên hoặc phải tạo môi trường hết sức lý tưởng như trong thiên nhiên !

14. 7tuoimeca

Thích đã nhận:
    12
    Cá em kích thước cỡ 5 cm và 1con 3 cm.Bụng chúng vẫn như vậy,chúng vẫn làm việc,hko6ng có gì đáng lo ngại về chúng

15. gd18bidv

gd18bidv Member

Thích đã nhận:
    0
    bác cho hỏi ở HN chỗ nào bán bút chì nhỉ, em di mãi mà không thấy đâu có cả

16. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Chỗ bán bút chì ở HN là cực hiếm. Ai muốn mua thì có lẽ thỉnh thoảng qua hàng cá phố Tăng Bạt Hổ. Vì mình rất hay qua đấy và có 1 lần thấy ở đó có bán bút chì. HÌnh như là 40k/đôi. Cũng ko nhớ rõ lắm. Chỉ nhớ là lúc nghe giá mình thấy giật mình vì mấy con bút chì nhỏ xíu mà giá thì.... :d
    Bể của mình có cả rêu cả trân châu, biết nuôi con j bây h ? :((

17. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Các bác xem số lượng nhu cầu bút chì ngoài ấy bao nhiêu con, hội TS trong này sẽ mua giùm gửi ra, giá ngoài hàng họ bán lẻ là 10k, mua nhiều chắc rẻ hơn nữa....

18. love_paradise

love_paradise Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chán quá,cả buổi chiều nay mà ko tìm được cửa hàng nào bán cả.Ko hiểu sao hiếm thế nhỉ

19. love_paradise

love_paradise Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hôm nay tìm mãi mấy cửa hàng ở Hà Nội mà chẳng đâu có cá bút chì cả,anh em ai biết nơi nào bán chỉ hộ mình cái,và cho hỏi giá cả thị trường của con này luôn.

20. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Ở HN rất rất hiếm Bút chì, trước tôi mua 10k/1 con, trước đây tôi đã mua được 1 lần duy nhất ở Chợ Mơ, tuy nhiên từ sau lần đó dù để ý rất kỹ và thường xuyên qua hỏi nhưng không có nữa, nếu muốn bạn hãy nhờ bạn bè trong SG gửi ra cho, ở SG giá cũng chỉ 10k/1 con thôi, mỗi lần vào SG tôi thấy bán nhiều ở phố Nguyễn Thông, hàng Thúy Phát.