Các bác cho em hỏi đây là cây gì?

Thảo luận trong 'Bonsai - Cây thế' bắt đầu bởi thuyetminh, 26/6/11.

1. thuyetminh

thuyetminh Active Member

Thích đã nhận:
    143
    Em thấy cây này rất đẹp nhưng chưa biết tên, bác nào biết chỉ giúp em với. Thanks!

2. treviet.design

treviet.design Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    Nếu ko nhầm thì đây là cây mai Hoàng phố bạn ạh. Nó ra hoa màu đỏ vào mua xuân khá đẹp.
    Xem tạm ảnh này bạn nhé: [​IMG]

Last edited: 26/6/11
    dunganthien and phutancamau like this.
  3. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    @ bạn thuyết minh :
    Cây mà bạn hỏi là cây DU, tên đầy đủ là LANG DU, họ Duối . Được trồng làm bonsai từ rất lâu rồi.
    Cây Du chịu hạn, rét rất tốt nhưng ưu điểm chính của cây du là có lá nhỏ, chịu cắt tỉa, phục hồi sau cắt tỉa rất nhanh , rất phù hợp cho những người mới tập chơi. Cây trong hình bạn hỏi là loại Du ta, trồng theo kiểu "cụm rừng" hay "rừng du", "đồi du"...khác với loại Du tàu có lá còn nhỏ hơn, thân và mâm rễ rất đẹp nhưng tay tán thì quá nhỏ và khi trồng lá hay bị muội bám, nhập về từ TQ nên người chơi vẫn chuộng Du ta hơn.
    Còn cây mai mà bạn treviet giới thiệu dân cây kiểng hay gọi là mai đỏ, cũng nhập về từ TQ vào dịp tết, cây này nhân giống theo kiểu cấy mô công nghiệp nên rất khó trồng, thoái hóa và chết dần, thường chơi tết xong là bỏ giống như hoa đỗ quyên và trạng nguyên tàu.

4. buinhulac

buinhulac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,334
    cây này gọi là Mai Chiếu Thủy

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:24 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:23 PM ----------

cây du lá nhỏ hơn nhều