các bác cho em hỏi?

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi PIZARO, 5/6/11.

1. PIZARO

PIZARO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    em mới mua hai em phượng hoàng này các bác xem có phải một đực một cái hộ em nhé:

con đầu có vây lưng nhô lên cao là con đực:
    Con tiếp theo vây lưng, đuôi ngắn và không nhô cao là con cái:
    Nhưng không hiểu sao chúng cứ đánh nhau và tranh giành lãnh thổ. Các bác góp ý giúp em.

---------- Post added at 10:11 PM ---------- Previous post was at 10:09 PM ----------

nhân tiện cho em hỏi luôn bể nhà em nhiều ốc con quá diệt mãi mà không hết, không biết loại ngày có gây hại gì không...

2. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    thông bác với bác 1 tin buồn là cả 2 đều là con đực :( con kia do nhỏ hơn nên vây lưng không cao bằng thêm nữa PH cái thường có màu sắc ít hơn và nhạt hơn con đực còn 1 tin buồn nữa là ốc trong bể bác đó là ốc hại nó ăn ngọn non của cây bác mua 1 con cá nóc(cá da báo)thả vào cho nó ăn ốc

PIZARO thích bài này.
  3. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    bác mà mua cá nóc da báo ăn hết ốc thì bắt nó ra nha, ko nó cắn cụt đuôi phương hoàng của bác đó, bọn nó gấu lắm

4. PIZARO

PIZARO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    cảm ơn hai bác, chỗ em tìm mua cá da báo hơi khó. Mà tìm cá phượng hoàng cái hơi khó. Em thấy con vây lưng không nhô cao ngoài to hơn con có vây lưng nhô cao nhiều.

5. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    cá phượng hoàng cái do có màu sắc không sặc sỡ bằng phượng hoàng đực nên ít người mua vì thế người ta không bán nếu chỗ bác không kiếm được cá nóc có khi nên bẫy bằng cách cho 1 miếng dưa chuột hay rau luộc gì đó vào bể đợi 1 lúc ốc bâu xâu vào ăn thì nhặt ra thôi

longbeo and PIZARO like this.