Các Bác ơi giúp em

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi Chimdaisuki, 3/4/10.

1. Chimdaisuki

Chimdaisuki Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Các Bác ơi giúp em với, em có một em Chòe than 2 mùa lông và đã hót sổng nhưng ngày hôm qua em cho nó ăn không biết nó nhảy như thế nào mà chân phải của nó kẹt vào nan lồng và bị gảy chân.<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    Từ hôm qua đến giờ em buồn quá chẳng thiết làm gì nửa cả, mong các bậc tiền bối chỉ cho em cách để cứu em nó với. Em phải làm như thế nào hả các Bác ơi? Sau này em nó có đi đứng nhảy nhót được nữa không ạ?<o:p></o:p>
    Ngày hôm qua khi nó bị em đã dùng băng keo cá nhân quấn lại cho nó rồi.<o:p></o:p>
    Rất mong nhận được sự giúp đở của các bậc tiền bối.<o:p></o:p>
    Em xin cảm ơn các tiền bối nhiều nhiều….

2. lamnhathuy

lamnhathuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    chim mà đã gãy móng là coi như xong.không còn phương pháp gì cứu chữa.chim không như người mà gãy móng này mọc móng khác.bạn nên có tư tưởng phóng sanh đi là vừa.còn không phương pháp tối ưu là giữ móng lại.khi nào có ý định bán chim lấy ra rồi dán keo 502 vào chân rồi tèn tèn đem bán.nhưng lưa chổ nào nó không biết mình.biết nó đánh cho lên bờ xuống ruộng.

3. Chimdaisuki

Thích đã nhận:
    22
    Cảm ơn Bác nhưng em nuôi chim thì em không có ý định để bán Bác ạ!
    Chim của em không phải gẩy móng mà là gẩy luôn chân Bác ạ! em cũng đã xác định là em nó sẽ bị tật nhưng nếu có cách bó bột thì biết đâu xương nó lại liền giống người chẳng hạn.
    Trường hợp xấu nhất là em nó còn một chân thì liệu nó có thể sống tốt được không các Bác nhĩ. Em rất buồn và thương nó lắm.

4. lamnhathuy

lamnhathuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    nếu như bạn không bán thì bạn nên theo dõi tình hình thêm một khoảng thời gian nữa. nếu như may mắn mà chim sống thì bạn để chơi hoặc phóng sanh cũng được.vì theo quan niệm của mình thì nếu chim hay thì giữ lại nuôi vì lòng yêu chim.còn nếu bạn thương xót chim thì nên phóng sanh chứ đừng để khi chim kệt sức rồi mới phóng xanh, như vậy tội lắm, vì loài chim có một thiên phú là nếu bị thương sẽ tự tìm thảo dược mà ăn cho lành bệnh.chúc chim bạn mau khỏe. nếu được up hình lên xem thử.

Chimdaisuki thích bài này.
  5. tringocjp

tringocjp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    407
    Bạn này chimdaisuki thì buomdaikirai àh?:laughing:
    Cái này khó mà khỏi lắm,chân nó sẽ lành lại nhưng sẽ bị thọt đó bạn,nó sẽ bị tật như thế suốt quãng đời còn lại,mình cũng có con bị như vậy,nó bị ở khuỷu chân lúc nào chân cũng cứng nhắc ko co ko duỗi dc,giờ thì đã đi theo ông bà tổ tiên nhà nó rồi.

6. chutiensinh

chutiensinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    nghe mà mình cũng thấy buồn quá, mình nghĩ bạn nên phóng sanh chỗ nào xa vào, tránh trường hợp bị bẫy lại, để cho em nó có thể biết đâu tìm dc cái gì chữa đc cho nó, 2 là có thể nhân giống thêm, mình nghĩ thả nó đi là nhân đạo, giờ giữ lại sẽ thấy nó tội hơn rất nhiều bạn àh

7. Chimdaisuki

Thích đã nhận:
    22
    Xin trân thanh cảm ơn các Bác góp ý. Em xin co một thông báo là em nó đã tạm ổn sau hơn 2 tuân được chăm xóc.
    Em đã dùng băng keo cá nhân quấn chân nó trong một tuần, khi phát hiện tại khủy chân nó có hiện tựng sưng thì em đã thao băng keo ra, hiện nay chân nó đã có chiều hướng tốt, đi đứng, nhảy nhót lại gần như bình thường và một tin đáng vui mừng đó là nó đã hót trở lại bình thường, em vui qua các bác ạ. Em hy vong la no sẽ khỏe mạnh trở lại.
    Trong thơi gian qua em liên tục bổ sung mồi tươi để tăng cường sức khỏe cho nó.