các chú/các bác cho cháu hỏi

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh quanh nhà.' bắt đầu bởi thanhphu, 19/1/08.

1. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    các chú/các bác cho cháu hỏi năm nay lá mai nên được lặt vào mùng mấy âm lịch là vừa ạh?2 hôm nay thành phố HCM có mưa trái mùa,không biết những cơn mưa như vậy có ảnh hưởng đến mai không ạh?
    cảm ơn các chú/các bác.:)

2. trihuynh

trihuynh Guest

Hihi bài này lâu quá rồi. Thôi thì chuẩn bị cho Tết 2009 vậy. Lặt lá mai tùy thuộc nhiều thứ thanhphu à. Nếu cây mai lá còn xanh tốt, nụ nhỏ, trồng dưới đất, chỗ có nhiều bóng râm thì khoảng mồng 10 tháng chạp thì lặt lá được rồi. Ngược lại nếu trồng trong chậu, chỗ có nhiều ánh nắng, nụ lớn, lá đã vàng thì có khi 20 tháng chạp lặt lá vẫn còn sớm. Nói chung tùy tình hình mà lặt lá, trung bình rằm tháng chạp lặt lá là vừa. Nếu mai của bạn có hiện tượng nở trễ (đến 22,23 tháng chạp mà chưa thấy nụ chuyển sang màu xanh) thì bạn tăng cường tưới nước (tưới cả dưới gốc và trên cành) ngày 2,3 lần. Nếu mai nở sớm thì bạn không được tưới nhiều nhất là trên cành, đồng thời pha 1 muỗng cafe phân ure với 5 lít nước mà tưới cho cây, hạn chế cho cây tiếp xúc với nắng và gió đông. Chúc bạn được cây mai đẹp nở đúng vào dịp Tết.