Các đặc điểm chim sát bổi

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi minhtrithanhtra, 30/3/10.

1. minhtrithanhtra

minhtrithanhtra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,623
    Tổng hợp các chú chim gáy có đặc điểm sát bổi.
    <O:p(Tôi còn lưu trữ cá nhân bài viết này, xin mạn phép đăng lại các bác xem cho vui,)
    </O:pĐúng như bạn tienmy đã nói, người chơi chim gáy lâu năm chỉ quan tâm và mong tìm ra những chú gáy có đặc điểm sát bổi. Để cho các bạn chơi cu hào hứng thêm, nay tôi tổng hợp lại các đặc điểm nhận dạng chim sát bổi:<O:p
    1) Chim khi gù có tròng vàng giản ra, tròng đen nhỏ(co) lại
    2) Chim khi gù dơ cánh lên( thường thì dơ 02 cánh)
    3) Chim có mỏ cong như mỏ con cắt và kèm theo giọng gù cà lăm.
    <O:p4) Chim có vảy giao long cả hai chân và đóng kín không hở vảy nào.
    <O:p5) Chim có giọng gù rè rè, âm thấp
    6) Chim có bộ lông dặm cánh nhặt, mỏng như vảy con cá Diếc và có viền sáng vàng trên từng lông dặm cánh.<O:p
    7) Chim gáy có âm hậu thấp nhất ở tiếng sau cùng.(tỉ lệ nhiều cho chim giọng thổ, thổ pha đồng).<O:p
    8) Con chim sa cầu nhưng biết dặm gù và vẫn không đổi thế khi chim bổi chung thế.<O:p
    9) Con chim nhỏ như con cun cút (chim bị còi).<O:p
    10) Chim có cườm đóng gần khít vòng cổ
    11) Chim chỉ gù một hoặc hai sạt khi chim vô thế, rồi sau đó xù lông từ đầu đến gần đuôi như con nhím, đi lòng vòng chậm chạp trong lồng, đầu gục gục như là đang muốn gù nhưng không bao giờ gù nữa (Quê tôi gọi là gù gió), loại này bắt chim bỗi cở nào cũng được.<O:p
    12) Chim có mỏ đinh và khi gù cái mặt nó nghiêng song song đáy lồng, có động tác như cái liềm cắt cỏ
    Bạn nào đã từng có biết và đã trãi nghiệm rồi thì nên viết thêm vào để mai này con cháu chúng ta khỏi mất công tìm kiếm. Thân chào./.

2. minhtrithanhtra

minhtrithanhtra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,623
    Kính gởi bác Loc Mod, bác đã cho thì cho trót luôn, tự nhiên mình đã viết gần chết người mới được công nhận thành viên chính thức, giờ bác cho em xin lại danh hiệu thành viên chính thức đi nhé vì đã có công viết đến 62 bài rồi bác ạ! Tự nhiên các bài viết cũ bay đâu mất tiêu, tên tuổi cũng chẳng thấy, buồn quá bác Loc Mod ạ! Thân chào bác./.

3. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Thêm 1 đặc điểm nhận biết chim sát bổi nữa là:
    13. Viền ngoài lông quy cánh tưu tưu, sơ xác nhìn như kiểu lông đuôi quét đất.

miet thu, tinhtinh_l, hahai and 32 others like this.
  4. Mr.Cu

Mr.Cu Member

Thích đã nhận:
    71
    Bác minhtrithanhtra à, em cũng gặp hoàn cảnh như bác đó, nhưng quy định là chúng ta phải tuân theo thôi.

5. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Dạ cái đó gọi là quy nhung đó bác, những con có bộ quy này thì khó kiếm lém bác chim dữ đó, sát bổi là phải rùi.

con thổ đồng của em khi gù tròng đen bé tí tẹo, hai cánh dơ cao lên đặc biệt hơi nhát người mà lại đầu vuông thế mới lạ. khi mang ra cây treo lên thế rút sào khỏi lồng là tự gù một mình.

Last edited: 31/3/10
  6. Chào mừng bác đồng hương minhtrithanhtra trở lại! Em sống ở pleiku nhưng quê ở Quảng Nam. Lâu nay tìm mãi vẫn chưa thấy lại con mỏ cong bác Trí ơi.

7. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Tham gia cho vui nhà vui cửa...hehehe
    14/Con có hình dạng giống chim mái nhưng là chim trống nghe(chắc bổi tưởng mái)

8. tranvanthanh

tranvanthanh Active Member

Thích đã nhận:
    222
    Mình mới bắt được em bổi có đến 3 móng trắng, liệu nó có phải là chim sát bổi không?

9. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    ui dào móng trắng là bạch đề đó bác em có tối 3 con móng trắng đó bác con nào cũng bài bản hết mà chưa mở miệng, 1 con 2 móng, 1 con một móng, 1 con 8 móng 2 chân gà .lông mũi trước làm được 1 em nhưng chả ra làm sao cho anh bạn rùi.gián cánh có vài em nhát nhảy bể đầu xa thải. gián cườm tuần trước làm được1 em cho luôn chẳng bài bản gì nuôi chi tốn lúa tốn lồng. chim sát bổi chẳng qua là chất giọng nó hay, nó tốt chim mau về thế thôi.

trước có con mồi mỏ đỏ cho thằng bạn mượn mèo chén mất đành chịu biết làm sao giờ ae mà ko lẽ kêu nó đền ai coi.

Last edited: 31/3/10
    hahai, theanhbmt, tinhtinh_l and 25 others like this.
  10. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Đúng là chim cò không biết đâu mà mòa!
    Như mình ấy, nuôi chim chẳng đến đâu, lựa chim này chim nọ về nuôi. Có những con nghe nó thế lày nó thế lọ lên cứ thế chăm bẵm chằm hăm vào nó. kết quả chẳng ra làm sao.
    Ậy vậy mà có cái con nom chẳng ra làm sao. Tìm một điểm tốt của nó cả tháng không ra được điểm nào ... ậy vậy mà nó lại nên cơm nên cháo, cứ bổi về là do nó ...

"Sát bổi" để làm gì - thịt hay nuôi ! Thịt thì thôi các bác cứ thịt đi ạh. Sát bổi nuôi mới đáng sát.
    Kính./.

11. tranvanthanh

tranvanthanh Active Member

Thích đã nhận:
    222
    Các bạn nói thật chí lý,theo mình một con chim hay hoặc sát bổi nó không phụ thuộc vào những đặc điểm như bạn đã nêu,mà những đặc điểm này chỉ tôn thêm sự khác biệt của một con chim hay mà thôi.Một con chim hay nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố,yếu tố quan trọng nhất là yếu tố của người chơi chim.

minh vũ, hahai, phanvanlam and 7 others like this.
  12. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Mấy bác lên tay thật rồi, chim sát bổi mà còn không khoái nữa…thì ở mức thượng thừa rùi còn gì...hehehe.<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    Bác Thiện lấy gián cánh, bạch đề gì gì đó ra đoạ anh em quá nghe,nói rất đúng nhưng nếu có gián cánh, bạch đề mà hay nửa thì trên cả tuyệt vời hén vì thuộc dạng hay hiếm<o:p></o:p>
    Bác Thiện có nghe con Bùa của anh Hải chơi thế nào(kèo đầu tiên ở Thuỷ Điện Đồng Nai 4),nó bóc hốt dzữ không,bài bản thế nào ? nó mã mái (hình dạng giống chim mái) nhưng sát bổi lắm,chắc bắt khoảng 200 con bổi(3 năm),bắt bổi dễ như đi chợ vậy,1 buổi làm 3 con là chuyện thường,chẳng mất sức lực nào-hình như chim trống tưởng nó là mái nhảy vô đạp mái, chim mái thì ghen chồng nhảy vô đánh ghen, chim con thì tưởng mẹ nhảy vô đòi ăn.
    Nói gì thì nói chim hay và chim sát bổi là 2 phạm trù khác nhau;còn nếu 1 con chim kêu hay ơi là hay mà sát bổi nửa thì quá ok …nhưng cái HAY tới mức nào thì còn tuỳ vào mỗi người đó nghe
    Rảnh rỗi quá mà
    Chào

13. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Dạ em biết con bùa đó nó hốt gù và nhạy sào, chất giọng nghe nhẹ và cũng rất chung chim.mấy con bữa bên đồng nai 4 em bắt hết mấy con đó rồi, em đánh đúng cây cội đá liền. có con thổ vườn điều buổi sáng đụng nó có mây cộng gián cườm rước nghe đã ha, nhung bắt xuống nhìn chân xấu wa1 em cho thằng bạn cùng đi nuôi. bác đã tuyển thêm con nào mới chưa? tuần này êm ghé bác chơi và ghé wa bác nhật ae ta gặp nhau nhé.

minh vũ, cuchimgocong, hahai and 5 others like this.
  14. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Tôi chịu chú Quang nhà ta nhất là câu này... Người nghe cái "Hay" ở đây là mang tính trường phái và đẳng cấp rồi...
    Nghe đồn xóm nọ có con chim mới lên "Hay" lắm...lọ mọ tìm cách tiếp cận, nghe thử chim đấu... năng nỉ...cuối cùng cũng bán. Vậy là sáng sớm lọ mọ chở đi thử... ra rừng...khi có chim bổi về đấu....té ngữa...
    Nhiều khi vì từ "Hay" mà làm bực cái mình.
    Theo mình tình hình hôm nay... đa phần; chủ "Hay" hơn chim nhiều...

Thân,

15. cudat

cudat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    632
    chim hay và chim mai rừng là hai cái hoàn toàn khác nhau, chim mai rừng có bắt 10 con nhưng con chim hay chỉ bắt 7 con thôi. nhưng chim hay sẽ cho ta những trận dấu thậy ly kỳ và hấp vẫn.
    -bổ sung thêm nhưng đặt điểm mà có thể cho là mai rừng hoặc [bắt đuộc bổi]
    chim có cánh nhạn bắt nhiêu hơn chim kg có
    chim có đường chỉ mõ thẳng vào mắt bắt nhiều hơn chỉ mõ cong
    chim có chân màu đỏ hồng[giong đồng]bắt nhiều hơn chim chân nâu
    chim có chân màu đỏ đậm hoặc nâu[giọng thổ ] bắt chim nhiều hơn chân đỏ hồng.
    vậy chim hay mà mai rừng hoặc bắt được nhiểu bổi nữa là oke rồi phải kg các bác .thân.

16. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    hi bác

cảm on bác bài viết của bác rất có ý nghĩa, cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm cho ae mong rằng những phát hiện và kinh nghiệm của bác sẽ làm diễn đàn ngày một chiều sâu và phong phú hơn, nếu con đồng mà có màu nâu + chân tím mới có nước gù hậu, và ngược lại sẽ phá lồng, còn lại thổ nhất nhất phải chân khô và tím.

minh vũ, cuchimgocong, hahai and 8 others like this.
  17. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Bề đặc điểm sát bổi thì theo tôi thứ nhất quan trọng nhất là chất giọng của chim có hợp với bổi ko cái đã, chỉ cần cất tiếng là bổi về mới là hợp bổi, còn lại phải gù cho dù là căn hay gù sạc dài cũng được miễn ko chạy bất cứ con bổi nào là sát bổi rồi. về chất giọng thì có nhiều, đa dạng.. nhưng đối với tôi thứ nhất thổ đồng, thứ nhì thổ pha đồng, thứ hai thổ pha rền, thứ 3 đồng thổ " gáy rong tiếng" là bắt được nhiều bổi hợp với nhiều chất giọng chim. còn gù thì cà lăm, gù la, gù gì đi nữa mà thiếu gù thì làm sao mà sát bổi đây?

18. rongdozero

rongdozero Member

Thích đã nhận:
    99
    em đồng ý với bác Thiện về vấn đề chất giọng,giọng thổ thuộc vào loại hạp bổi nhất trong các lại giọng nhưng phải chọn loại lớn họng và cũng không thuộc loại gáy rát quá,phải ấm áp.thổ đồng(rất hiếm gần như tuyệt chủng),thổ sấm,sấm thổ,thổ bầu...nói chung là phải lớn tiếng thì khả năng thách thúc đối thủ cao hơn.gù thì phải thuộc loại bao gù,bổi nhập tàn mà gù được vài sạc thì cũng thua thôi.về vụ này chắc các bác từng vác chim đi bẫy chắc biết rất rõ.

minh vũ, cuchimgocong, hahai and 7 others like this.
  19. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Vâng em rất hiểu rõ vấn đề này, nếu về gù mà bỏ bổi thì như xôi hỏng, bỏng không có đường khó ăn và khó nói. Cũng như các bậc tiền bối có nói người có tài tán gái là người đào hoa nhưng không thể làm gì được hơn ngoài tài tán gái " nước ngoài'. còn lại các bác tự hiểu. COn chim cũng như con người tứong số thể hiện cả đó thôi, con chim bài bản hay thì nhìn qua là biết rồi thể hiện cả ở bộ lông quy, đầu mỏ, chân, cườm. thiếu một trong vài yếu tố đó thì vẫn là con chim hay nhưng không hoàn hảo

bocang, minh vũ, hahai and 8 others like this.
  20. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910
    hi các bác nói nghe rôm quá em cũng ghé thăm chút. tưởng ai xa lạ quanh co toàn người nhà. em đôi khi cũng không biết vì sao con đồng thổ của em nó cũng xát bổi ghê lắm. nó thì chậm gáy nhưng đã gáy là chim ngoài về, đã về là rớt trong vòng chưa đầy 10p đồng hồ nữa các bác ah. con đó bữa nay bác thiện đang giữ của em rồi. bác hoàng dl dạo này bác thế nào? con thổ rền của bác sao rồi? không biết bác gaccu là ai nhỉ em nghe quen quen. hình như có gặp bác rồi thì phải hiiiiiiiiii.

hahai, tinhtinh_l, Zeero and 3 others like this.