Cá cái đẻ trứng còn cá đực ăn trứng

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi hungvtrs, 26/2/06.

1. hungvtrs

hungvtrs New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy cao thủ cho mình hỏi thăm về cá đẻ với: Mình thả con cá cái vào nuôi chung với con đực khoảng 2 tuần thí thấy hiện tượng sắp đẻ (theo chỉ dẫn của anh em trong diễn đàn). Thấy vậy mình lấy một cái dĩa sứ màu trắng thả vào chỗ nó dọn san hô thì chúng bỏ chỗ đó chuyển ra chỗ khác, nhưng chỗ mới chúng không dọn hết san hô ở đáy mà chỉ bới thành một cái hố sau đó đẻ trứng trên (vẫn còn lớp san hô nền vì mình đổ san hô vụn dày đến 10 cm), con đực cũng vào thụ tinh nhưng sau đó hình như là nó lại ăn hết trứng hay sao ấy vì hôm sau nhìn lại chẳng thấy trứng đâu hết.
    Các cao thủ đã gặp hiện tượng như thế lần nào chưa, giúp mình cách xử lý cho lần tới nhé vì hình như sau khoảng 2 tuần thì nó lại đẻ nữa sau đó mới nghỉ khoảng 2 tháng phải không.
    Mình chưa nuôi cá đẻ lần nào mấy anh em giúp mình nhé để còn có cá tặng cho anh em, hy vọng là cá con sẽ đẹp vì bố mẹ chúng cũng rất đẹp (con đực là king màu xanh có đầu to, đã post hình, con cái là châu gì đó nhưng đầu cũng rất to)
    Trân trọng.

2. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Ô lạ nhỉ? Hay là con đực phát hiện ra đám trứng đó không phải của nó? hì hì đùa thôi. Bác có để nó đói không vậy? Chứ bình thường thì nó đâu có ăn.

3. hungvtrs

hungvtrs New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hai con đó vẫn được ăn uống đầy đủ, tôm sú cắt nhỏ và Sumo Grand

4. batuocbongdem

batuocbongdem New Member

Thích đã nhận:
    1
    Thường thì cá đực sẽ ăn những trứng bị hỏng...có thể đợt trứng vừa rồi ko thụ tinh dc..nên nó mới giải quyết chén sạch