Cá cắn lộn xong bị sưng 2 mắt và đục

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi batuocbongdem, 3/12/06.

1. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    1 con rồng xanh to gần bằng 2 bàn tay...thế mà bị con khỉ đỏ to cỡ 1 bàn tay thịt cho te tua.Miệng mồn trầy từa lưa,vây đuôi bị te ...nhưng ko nặng bằng 2 con mắt.Bây giờ nó sưng to lên,mà bị đục nữa...ko biết có cách nào làm cho nó hết ko vậy.Thanks các bác nhiều

2. Nam Dat

Nam Dat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Con King Kammalau của mình lúc mới mua về cũng từng bị đục hai con mắt, mình cũng đã rất lo... Cho nó ăn uống bình thường rồi tới hôm nay thấy nó bớt nhiều rồi, một bên mắt đã trong trở lại, vậy batuocbongdem đừng lo quá nha. Rồi nó sẽ trở lại bình thường thôi.

3. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Hai kiểu mắt đục này hoàn toàn khác nhau đấy: một là do bị chấn thương sau 1 trận ẩu đả, một là do (đoán thôi nhé) kéo màng vì chất lượng nước không phù hợp. Cá NamDat có lẽ rơi vào truờng hợp 2 nên khi gặp nước ổn thì mau khỏi. Cá BTBD ở trường hợp 1 thì còn phải xem nó có bao nhiêu phần may mắn đã. Nếu mắt chỉ chấn thương nhẹ thì nó kéo màng đục tạm thời để bảo vệ, từ từ sẽ khỏi thôi, còn nếu bị nặng thì nguy cơ mù là rất cao.
    Trước mắt bạn cứ cho thêm ít muối và phải đảm bảo nước hồ thật sạch tránh nhiễm trùng và... chờ đợi.

4. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Cá bị thương nặng như thế lại ngồi chờ hay sao hả bác giáo làng? Cá của bác Bá tước bóng đêm bị đánh chấn thương nên hệ miễn dịch của cá giảm vi khuẩn có sẵn trong môi trường sống thừa cơ xâm nhập bác có thể chữa trị bằng cách thay toàn nước mới nếu bác có nước đã bay hết Clo còn nếu phải lấy nước từ máy vào thì thay dần bằng cách bơm vào 1/10 xong lại rút ra 1/10 khoảng 5 lần,sau đó giặt lọc thật sạch cho nhiều muối vào trong hồ sau đó tăng nhiệt độ lên khoảng 31 độ ,mua thuốc nâu Fungus cure loại 7k một viên cho theo liều lượng hướng dẫn ở trên bao bì kết hợp với Ampixlin liều lượng 500mmg/50lít nước ngâm trong 4 ngày sau đó thay nước dần,trong thời gian điều trị cho cá rất hạn chế cho ăn vì sợ làm hỏng nước thuốc.Chúc cá của bác mau khỏi bệnh.

5. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn các bác nhiều,hiện thời mình đang ngâm muối+ nhiệt độ+ amoxiline250 dc 2 ngày rồi...tình hình cá vẫn chưa mấy khả quan lắm,có thể mình sẽ mua thêm thuốc fungus trị nấm ngâm tiếp theo để tránh nấm xảy ra cho cá.

6. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Hì hì... có lẽ bác pine765 chưa hiểu ý em rồi, chờ chỉ là bước cuối cùng thôi. Xin giải thích thêm thế này:
    - BTBD đâu có phải thành viên mới, bạn ấy tham gia diễn đàn còn truớc cả em và bác nữa nên thiết nghĩ chỉ cần nhắc đến hai từ "nước sạch" chắc hẳn bạn ấy biết phải làm gì rồi.
    - Bản thân giáo làng em đã có kinh nghiệm đau thương khi dùng thuốc chữa cho con châu Malai bị lồi mắt nên xin chừa, và cũng không dám khuyên ai dùng thuốc cả. Thuốc luôn là con dao hai lưỡi. Mà em nghĩ, nếu chỉ bị chấn thương do ẩu đả thì cũng chưa cần thiết phải dùng đến thuốc và sưởi.
    - Đúng là khuyên người khác chờ trong lúc dầu sôi lửa bỏng thì cũng hơi vô duyên, nhưng em tin chắc là chẳng có thuốc tiên nào chữa khỏi 2 con mắt ấy trong 48 giờ.

Chúc con cá của BTBD không bị thuốc đưa đi chầu trời như con CML của mình.

7. Kimmaluu1811

Kimmaluu1811 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    theo em nghĩ cá đánh nhau bi thương nặng là chuyen bt. hoi trc cá nhà em cug đánh nhau với cá lau kính đến nỗi toét cả đầu ra.......tưởng die rui chứ. Bác chỉ cần tách cá ra, ngâm nc muối sát trùng vết thương roi thay nước trong hồ (nếu dơ) để tránh vi khuẩn. thế là ổn. ko sao đâu. chúc cá bác mau khỏe lại. !

8. theduelz

theduelz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho em hỏi cá em bị tróc vây trầy da ở phần châu và chử kô biết mốt bình phục lại thì có mọc châu hay chữ lại chỗ đó ko ???

9. kelangtri

kelangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    @BTBD: thay nước, cho nhịn đói vài ngày, tránh ánh sáng trực tiếp. nếu cá bị mờ mắt nhẹ mà có sánh trực tiếp vào thì rất dể hoảng, để yên vài ngày thì khỏi thôi. mong là như vậy, chứ nếu bị thương bên trong thì chịu. Không nên dùng thuốc nhiều.