cá cắt vây(kỳ) có mọc lại ko??

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi tocdo, 20/11/07.

1. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các bạn cho mình hỏi.Con la hán của mình bị đen phần cuối vây(kỳ) trên,mình đã cắt khúc đó ko biết nó có thể mọc lại ko??nếu có mọc thì mất khoảng bao lâu??cá của mình khoảng đc 3thang tuổi.

2. quanbao

quanbao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    Trời ơi, sao không dùng dao lam cạo sạch phần đen, nó sẽ lành da và hết vết đen trong khoảng 2 tuần. Mình từng cắt đuôi thấy mọc lại, khoảng 1 tháng là y như cũ, còn đoạn cứng như kỳ trên và dưới thì chưa thử, bạn cứ chờ khoảng 1 tuần là biết liền, nhớ nói lại cho anh em biết nhé.

3. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    vây kì trên thì được,thời gian mọc lại tuỳ theo con cá thôi.Nhưng cá 3 tháng tuổi quá lớn rùi,ko cạo được đâu,cạo nó cũng bị lại,mà còn gây sốc cho cá nữa.Miễn mình biết đấy là cá trống là được rùi

4. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tại mình thấy khi vây,đuôi bị rách hay cá cắn nhau bị mất thì cũng có thể lành lại nên nghĩ có thể cắt để nó ra lại.Nhưng khi cắt rồi lại thấy lo,ko biết có chắc chắn mọc lại ko??có bạn nào từng cắt và mọc lại chưa??lo quá.

5. cuongmc

cuongmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng rồi ! nếu cá bạn trên 3 tháng mà cạo vết đen trên kỳ thì cá sẽ bị sốc, sượng lên đầu, chưa kể khi lành lại kỳ sẽ bị thẹo, các xương kỳ không còn song song nữa và vết đen từ lưng cá lem lên vẫn mọc ra, còn nếu bạn cắt ngắn kỳ đi thì xương kỳ lâu mọc ra lắm ( có thể không mọc luôn, phần xương mà ), mình đã thí nghiệm rồi.

6. kelangdu3

kelangdu3 Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình cũng đang có 1 em đen 1/2 luôn, như vậy thấy nó khác người nên cứ nuôi. Nhưng mấy hôm nay nó bắt đầu nhạt rồi(cá mình = bàn tay rồi). Nghe tiệm bán cá nói nó đang lột và mách về bật điên cả đêm và quây = đề can đỏ quanh bể. Mình về làm thử thấy có tác dụng ngay- bạn thử coi.

7. legiadai

legiadai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hix! cá nhà em bị tật ở vây trên,đoạn cuối ở vây trên tự dưng lại bị quăn lại.hok mọc bình thường như các con cá khác.Vậy bây h em có nên cắt đi hok và nếu cắt đi thì có thể mọc lại được hok hả các bác!!!!cho em xin 1 lời khuyên nha.Cảm ơn

8. drum

drum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    minh từng cắt rồi,đuôi cũng rồi,vây trên và vây dưới củng rồi,nó sẻ mọc lại khoảng trên dưới 3 tuần.yên tâm đi bạn nhé

nói rỏ hơn chút là chỉ cắt phần cuối của đuôi chứ hổng đụng gì đến xương,mình thử rồi,bạn nên tham khảo thêm các cao thủ xem ,để yên tâm hơn,riêng mình thì cắt rồi,khoảng 0.5m ở cuối đuôi,sau 3 tuần nó mọc lại ah

Last edited by a moderator: 21/11/07
  9. quang son

quang son Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá mình cũng bị giống cá của legidai vậy, mình cắt di rồi giờ lo wá ko bít mọc lại ko nữa. Các bác có kinh nghiệm rồi cho xin ý kiến nha! Còn cá của tocdo cho mình hỏi thăm nay thế nào rồi?