Cá cầu vồng trong bể codai

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi codai, 11/10/05.

1. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Vài ảnh về loại cá hay bơi thành đàn trong bể mà codai rất thích

Ăn theo một hình chân dung cá neon

2. thuytrieudo

thuytrieudo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Lúc trước em có nuôi trong bể rong, lúc nhỏ thì đẹp thật nhưng cá này cũng lớn to bằng ngón tay cái đó không nhỏ như neon

3. ltg14

ltg14 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao con cá này giống con cá Thiên Thanh ngoài tiệp Thúy Phát bán quá vậy anh Codai. Không biết tên đúng của nó là gì. Em mới mua 6 em. 5k/em

4. hoa020032

hoa020032 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ui chui choa cá đẹp quá, bác đúng là thợ chup ảnh chuyên nghiệp rồi, hình rõ và nét quá. cá đẹp thiệt.. bữa nào bác pót nguyên hồ len cho anh em mới vo coi nhe bác

5. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Mình cũng đang muốn nuôi loại này trong bể mới vì chúng chịu được nước cứng (pH lớn hơn 7,5)
    Hình như gốc của chúng là châu Úc thì phải

6. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    neon dwarf rainbows là tên tiếng anh của nó, còn ở Việt Nam gọi là Thiên Thanh vì vẩy của nó lấp lánh xanh nhìn cũng hay lắm...càng lớn vây và đuôi càng đỏ nhìn hay ho lắm á!Mấy bữa nay mình thấy có mấy loại mới không biết Bác Codai co chưa a?Sao pót hình k được nhỉ?

Last edited: 13/3/06
  7. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Cá mới trong hồ rong!

Bác Codai xem thử nha!K biết bác có nuôi Gourami k?(cá sặc đó), chứ em thấy trên câtlogue nước ngoài có nhiều giống đẹp lắm, riêng ở VN thì em thấy có mấy loại thôi...

8. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    ai cha lần này k biết pót được k nữa! mấy bác thông cảm nha!!!
    đuôi nó màu đỏ...
    còn đây là cá sặc:

Last edited: 13/3/06
  9. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    bác Muggle ơi, đang nói chuyện Cầu vồng bác lại chuyển đề tài sang sặc!

Cá cầu vồng xanh này của anh codai ngoài HAN gọi là Thanh (hay Thạch?) Mĩ Nhân phải không anh Tiến ơi!?

10. hieu

hieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    @Gc: Ngoài này cũng vẫn gọi là cầu vồng xanh, ( còn gọi là cầu vồng thường) con đực thì như của anh Codai post còn con cái mình nhỏ hơn , vây xanh vàng không đỏ như mấy chú kia ..... Đám thạch mỹ nhân khác hơn , nửa thân cuối hơi vang đu đủ và đắt hơn cầu vồng xanh nhiều lắm, Ngoài Han giá khoảng 15-20k/1 đôi cầu vồng
    @ Codai: Em thấy bác toàn là cá đực, bọn này hay chiến nhau ra phết , khi máu lên thường thì chúng đậm màu hơn và hiên lên một sọc dài dọc thân trông hay và đẹp lắm

11. zeroo

zeroo Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Cầu vồng của anh codai lên màu rực rỡ thật, ở HN cũng có 1 vài hàng cá bán loại này nhưng màu sắc kém hơn. Trước đây em thả 5 cặp vào bể rong trông khá bắt mắt, nhưng về sau chúng lớn quá nên lại phải vớt ra thay bằng loại khác

12. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Codai thành thật xin lỗi mọi người , nhất là bạn thuytrieudo vì codai không theo dỏi kịp bài này

Bầy cá này codai cũng mua ở T.P nhưng lâu rồi.

Codai xin cám ơn bạn hoa020032. Rất tiếc là bể này bây giờ đã nuôi các khác rồi:(

Codai xin cám ơn bạn Muggle . Hình cá của bạn rất đẹp , nhất là hình cá sặc . Ở nhà codai cũng có nuôi cá sặc . Để hôm nào dàn dựng :D xong codai sẽ chụp và post lên diễn đàn

Codai thích nuôi loại này vì chúng tương đối dể nuôi , hay bơi thành bầy . Ở những hồ có chiều dài nhìn bọn này bơi mới tuyệt làm sao ý. Ngoài ra codai còn có cái thú là cho cá này ăn . Khi ăn chúng không khách sáo tí nào đâu:D . Codai không rành lắm về loại này đâu anh Cuong ơi

Công nhận Hieu nhìn hay thiệt đúng là trong bầy này đa số là mấy anh không thôi. Codai để ý thấy bọn này đẹp nhất khi có thêm ánh sáng rọi từ bên ngoài vào hông cá

Cái tên này trong SG codai cũng có người gọi nhưng codai không biết là nó dành cho loại cá nào . Nếu đúng là dành cho cá này thì tên chúng hơi đẹp đó GC

Trước khi codai chụp hình cá ,codai thường hay để ý đến chúng rất nhiều , từ cho ăn đến môi trường nước . Có một số loại cá sống trong nước mới thay chúng rất đẹp . Một số khác phải là nước củ hay đôi khi còn phải hơi " dơ " một chút chúng mới chịu lên màu. một số cá cần phải có "chị " để chúng lấy le. Đôi khi cũng cần có " anh " để chúng " so cựa":D . Một số cá khi đang yêu chúng hay trang điểm . Một số khác thì sau khi sanh nở chúng mới dùng đến son phấn (cá phượng hoàng khi giữ con có màu rất đẹp). Ngoài ra còn một số cách để chụp ảnh cá cho đẹp . Thường thì codai áp dụng tất cả những gì có thể có được cho dù chúng chỉ góp một phần nhỏ ảnh hưởng đến vẽ đẹp của ảnh. Giống như một tí gia vị nhưng có tác dụng rất mạnh trong những món ăn Trung Hoa vậy.
    Zeroo thân ! loại cá này trong bể của codai là đã lớn hết mức rồi . Codai đã thấy chúng yêu nhau và trong bể của codai cũng đã có cá cầu vồng sơ sinh . Cũng có thể vì bể của codai to nên không thấy chúng lớn là bao

echcon thích bài này.
  13. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Sorry nha, đọc bài bác Hieu mới nhớ, trong Sg co hồng mỹ nhân màu hống đỏ ánh lên cũng đẹp lắm=> con của anh codai goi là Thanh mỹ nhân là đúng rồi...còn con này gọi là Hoàng mỹ nhân được không nhỉ mấy bác?

14. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Hồng mỹ nhân codai có thấy qua ở ngoài rồi . Còn con hoàng mỹ nhân thì ở đâu có bán vậy các bác . Codai rất thích con này đó bác Muggle:x

15. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Khi nào có em pót lên cho bà con mua, lâu lâu mới thấy có ...

16. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Em có nghe nói bọ Cầu vồng này hay phá rong lắm đúng không anh cỏ dại. Mấy lần em đinhgj mua nhưng mấy anh dều can vì sợ nó to và phá cấy nên đành thôi....

17. Manonero

Manonero Active Member

Thích đã nhận:
    1
    theo em thấy thì con Thanh Mĩ nhân mà các bác đồn đại đó ngoài em người ta gọi là Lam Mỹ Nhân hay Cầu Vồng Lam ,chứ em chưa thấy có Thanh Mĩ Nhân ,chỉ có Thạch Mĩ Nhân là con mà bác Muggle đưa ảnh lên đó ,tên Thạch Mĩ Nhân này có lẽ bắt nguồn từ Trung Quốc : Shi Mei Ren mà ra đó các bác ạ

18. laquocbao

laquocbao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
    nhà em có nuôi một bầy 7 con loại cầu vồng Thiên Thanh(loại của bác cỏ dại),mới có 3tuần thì một em die,nhìn kỹ thì hóa ra bị nấm.nhưng may là ko lây những con khác

19. phuong.d.pham

phuong.d.pham Member

Thích đã nhận:
    0
    Ramboo co phải là tên cá không vậy? Loài này bơi thành đàn đẹp lam nếu muốn đẹp hơn cho ăn thức ăn lên màu se tăng màu đỏ con cái có vi màu vàng.Đẹp và tạp ăn

20. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Cầu vồng = Rainbow :) Melanotaenia Boesemani..

Last edited: 10/1/08