cách cho cá lên đầu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi phamvuthien, 20/8/07.

1. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Chắc vấn đề này trong box hỏi nhìu rùi(nhìu khi là chuyện đương nhin ai nui la hán cũng phải bít)nhưng em chỉ bít vài chiu(ko nhìu),mà em thì lười tìm lại topic cũ.Chẳng hay có anh em nào rảnh cho em vài chiu được ko,càng nhìu chiu có hiệu quả càng tốt,tại cá em to bằng bàn tay rùi,mà đầu bằng nửa trái chanh,đang phấn đầu bằng trái bóng bàn(lên nguyên trái:D )em ko tin ăn thức ăn đóng hộp mà nó lên đầu:-$ ,cám ơn mấy bác nhìu:applause:

2. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cần nhất là phải có nguồn nước sạch cho cá. Cho cá ăn đầy đủ, Cho có soi gương thường xuyên thì cá mới sung sẽ lên đầu. Cách khác là thả cá con vào cho cá LH bạn ruợt thì cá sẽ mau lên đầu. Đó là những cách mà mọi người hay làm. Còn lên đâu hay ko là phải phụ thuộc vào giống ( ba mẹ của cá ) nữa. Chúc may mắn !!!

3. giacboling

giacboling Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Mình trích lại đoạn này từ nuhoangkimcuong.com để bạn đọc luôn cho tiện. Chúc cá bạn lên đầu nhanh......
    LÊN GÙ (ĐẦU)
    Lên gù tự nhiên bằng thức ăn tươi sống hoặc thức ăn viên
    Tương tự như cách lên màu. Tuy nhiên cần lưu ý, trong chiếc đầu gù của cá La Hán có đến 80% là chất đạm, nên trong khẩu phần ăn của cá cần bổ sung nhiều đạm để cá mau lên gù. Thức ăn nhiều đạm thường là trùng huyết đông lạnh, tôm, tép, thịt bò…Với những loại này nên cho ăn đúng liều lượng và điều độ. Ngoài ra nên bổ sung thêm thức ăn viên để lên gù. Hiện nay trên thị trường có bán nhiều loại thức ăn khô đóng hộp như ( JBL.NoVo.ToP.XO) bạn dễ tìm mua tại các cửa hàng cá kiểng.
    Lên gù bằng cách thả cái mái vào
    Cách cho kè này tương tự như cách cho kè lên màu. Lưu ý trong thời gian cho kè, đầu cá trống sẽ xẹp xuống nhưng sau khi vớt cá mái ra đầu sẽ lên rất nhanh.
    Soi gương
    Ngoài cách cho kè với cá mái, có thể cho kè với chính nó bằng cách đặt gương trên vách hồ. Chú cá sẽ sung mãn hơn, kích thích các hormon và dễ lên đầu. Một kinh nghiệm nhỏ chúng tôi muốn chia sẽ với người chơi cá: Với người mới bắt đầu chơi nên bắt đầu từ chú cà rẻ đến chú cá mắc hơn. Nên mua cá đã trưởng thành vì tỉ lệ lên màu, lên đầu cao hơn cá con.
    6 PHƯƠNG PHÁP LÊN ĐẦU CỰC NHANH
    1. Đặt bơm nước vào bể cá để tăng lực tác động của dòng nước, đặt bơm lên nóc bể là tốt nhất.
    2. Thời gian cho ăn hàng ngày phải cố định và đảm bảo đủ ba bữa cho cá, hai bữa sáng trưa cho ăn thịt ốc đông lạnh.
    3. Buổi tối cho ăn viên vitamin đặc chế, cách thức pha chế như sau : 100g mầm lúa mạch (có bán tại các cửa hàng thực phẩm cho cá), 50g thịt tôm tươi kết hợp với 5g vitamin, sau khi trộn đều thì phân thành những viên như đầu diêm và cho cá ăn.
    4. 10 giờ tối thì chuẩn bị tắt đèn, để cho cá nghỉ ngơi đầy đủ và thoải mái.
    5. Khi cá phát triển được hơn 8cm rồi mà vẫn không u đầu thì nên bỏ.
    6. Khi cá con khoảng 3cm thì nên chọn ra 10 con có thể hình lớn nhất để tập trung bồi dưỡng.
    NGOÀI RA CÁ CỦA BẠN PHẢI CÓ GIEN ĐẦU U :
    Cá La Hán con không có gien đầu u thì dù bạn có cải tiến phương pháp nuôi cá tân tiến cỡ nào cũng không thể cũng không thể làm cho cái đầu gù lớn lên được. Do cá La Hán là một loài cá được lai tạp giao, cho nên gien của chúng rất phức tạp, mỗi chú cá có những gien đặc trưng khác nhau. Dù cho cha mẹ của chúng là những thế hệ có hình dáng của đầu và thể sắc rất đẹp thì chưa chắc tất cả những con cá con đều sẽ có cái đầu gù lớn. Khi mua một chú La Hán con thì không thể biết được con cá đó có gien đầu u hay không, cho nên biện pháp là chọn mấy con về nuôi, làm tăng xác suất gặp được con cá co gien đầu u.

4. chebuoi0112

chebuoi0112 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi là vitamin trong thức ăn đặc chế đó là vitamin gì vậy anh và cá bao lớn mới cho ăn vitamin đó? cám ơn anh trước#:-S

5. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em chỉ nói một cái là : nui cá trướctien6 phải dưỡng nước,cá mua phải chọn cá bố mẹ tốt,và phải cho thức ăn thật giàu đam ( thức ăn đống hộp + thức ăn khô ) thế thui :D

6. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    Mấy bác cho em hỏi,em đang nui thế này:một em đã lên đầu(hơi nhỏ)nui kế bên một em chưa lên đầu,cá lên đầu hổinh là cá lớn,con kia nui từ cá bột lên(có cơ lắm),con lớn cứ thúc đòi cắn con kia,còn con kia thì hoảng sợ(ngăn kiếng ở giữa),vậy có khi nào con lớn sung mà bung đầu to hơn,con nhỏ sợ cũng bung đầu ko,em nghe nói cá la hán sợ cũng làm cá bung đầu

7. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Lấy giấy dán lại hoặc tốt nhất là 1 em 1 hồ. Cá trong thời gian bung đầu đễ cho em nó dưỡng sức cứ cắn kính hoài nó mệt > xẹp đầu . CÒn em nhát kia thì càng nhát > không thể phát triển đầu bình thường được dù có gien đầu u

8. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    ủa chứ ko phải cá bị stress => nhức đầu=>đầu bung hả,mình có đọc tài liệu họ nói khi cá bị stress cũng bung đầu đấy,ko biết trong thực tế có đúng ko(mình đọc trong tạp chí cá cảnh,của hội cá cảnh,chủ tịch là bác nguyễn văn lãng)