Cách cho lửa ăn mau căn lửa và bửa ăn hàng ngày của lửa

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi CONGTULK, 8/6/11.

1. CONGTULK

CONGTULK Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình mới nuôi lửa thôi ae a. Mình không biết hằng ngày cho ăn gì để con lửa của mình căn lửa và hót nữa. Ra cội thấy chim người ta hót thấy mê còn chim của mình chẳng hót gì cả thấy nản ae a. mình có 2 em bổi và 1 e thuộc. Rất mong ae giúp đở và cảm ơn ae nhiều.

tieuhoami, congtuzzz and Giapacore like this.
  2. duynt

duynt Member

Thích đã nhận:
    5
    Thực đơn chính vẫn là sâu gạo + trứng kiến rãi dưới sàn. Thỉnh thoảng bắt được dế, cào cào, sâu,... hoặc những thứ gi chim ăn được cho thêm vào là OK

3. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Chăm sóc cẩn thận + mồi tươi đầy đủ + năng đi tập dượt => Cái bạn đang cần. VD chăm sóc: Sáng nên phơi nắng từ 30 - 45 phút (phơi trước 9h sáng), trưa thì tắm nước và tranh thủ vệ sinh lồng + cóng thức ăn nước uống cho sạch sẽ (nếu được thì áo và bố lồng nên thay và giặt mỗi tuần), siêng đưa chim đến các tụ điểm để tập dượt. Về thức ăn thì nên cung cấp hài hòa giữa 2 loại thức ăn tươi và cám trứng, VD như: Sáng thì ăn dế, cào cào, cá con... Trưa thì ăn thêm 1.5 muỗng cà fe sâu tươi, thời gian còn lại ăn cám (và cứ giữ nguyên thời gian và liều lượng như thế). Lưu ý là về mồi tươi thì bạn nên cung cấp những loại mà bạn dễ dàng tìm thấy để cung cấp cho em nó khi cần, không nên tập ăn những thức ăn quá cầu kỳ hoặc khó tìm vì sẽ dẫn tới tình trạng không thể cung cấp thường xuyên các thức ăn như vậy cho em nó => thể lực không ổn định. Chúc bạn vui. Thân

4. tinhyeudamme_bh

tinhyeudamme_bh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
    Chòe của e chưa hót gió mà đã khá dạng ngừoi thì e trùm mền cho ra cội nghe chim hót dc chưa a :D

5. CONGTULK

CONGTULK Member

Thích đã nhận:
    4
    Thanh's ae nhiều nha. Mình ở Thủ Đức nên thức ăn cũng dễ tìm. Mình nuôi 3 con như vậy có nhiều không ae. Không gian sân nhà mình chỉ 30m2 thôi. Nghe ae nói nuôi gần như vậy chim khó sung lắm đúng không ae.

6. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Nuôi chừng 2 or 3 em là được rồi bạn ah! Nên chú trọng về chất chứ không nên về lượng. Với không gian như vậy thì bạn nên khôn khéo trong cách treo lồng. VD như: Treo sao cho chúng không thấy mặt nhau và khi nào thấy em nào căng hơn các em khác thì nên di dời vị trí treo của nó ra xa các em khác hơn (như sau nhà với trước nhà, trên lầu và dưới lầu, v.vvv).Chúc bạn vui. Thân chào.

7. trove

trove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Muốn chim căng lửa thì người nuôi chim ko dc nóng thúc lủa mấy em nó mà phải từ từ cám sâu cào cào, đều đặn thì em nó sẽ lên lửa.

8. thanhdaklak

thanhdaklak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Chơi chim thì đừng nên nôn nóng. Cứ chăm sóc kỹ càng rồi sẽ được thành quả như ý muốn. Mình nói cách nuôi chim của mình từ lúc thay lông cho đến lúc cứng cáp (đây là kinh nghiệm bản thân) anh em thấy chỗ nào chưa đúng thì góp ý nhé, đừng chém nặng tay quá:
    + Khi chim thay lông: Tốt nhất trùng kín, chừa 1 khe nhỏ cho chim có chút ánh sáng để thấy mồi mà ăn, chim nên treo chỗ yên tĩnh. Thức ăn lúc này tốt nhất là mồi tươi (trứng kiến, cào cào, dế) và cám trứng. Khoảng 3-4 ngày cho chim tắm và vệ sinh lồng, chim tắm xong không nên phơi nắng lâu mà chỉ phơi tầm 4-5p rồi trùm lồng lại.
    + Khi chim bắt đầu ra lông: Vẫn đồ tươi, cám trứng (hạn chế cho ăn sâu quy, vì sâu này nóng, lông ra không được mướt) <= cái này là hạn chế chứ không phải cấm nhé ^^!. Vẫn trùm kín lồng nhưng khoảng 2 ngày cho chim tắm, phơi nắng cũng khoảng 5-7p, tốt nhất là nắng tầm 8h-9h.
    + Khi chim thay lông đã đầy đủ: Lúc này do còn yếu nên chim chỉ hót gió, chưa hót xổng nên anh em phải kiên nhẫn. Cho ăn mồi tươi, sâu quy, cám cứ để sẵn trong lồng nó thích thì nó ăn (riêng mình thì lúc này không cho ăn cám nữa, mình chỉ nuôi toàn đồ tươi). Siêng phơi nắng cho lông cứng cáp (khoảng 20-30p sáng, nắng trưa khoảng 15p) phơi lâu quá lông đuôi nó hay cong ngược lên nhìn xấu lắm.
    + Từ khi chim thay lông đầy đủ đến khoảng 1-1,5tháng là lúc này chim bắt đầu chơi dữ, lúc này vẫn cho ăn chế độ bình thường, 2-3 ngày đi dợt trường 1 lần. Nếu ra trường mà bị chim khác chơi át thì nên treo xa xa cho nó đầu.
    .....Cứ như vậy mà chơi, chơi chim tập tính kiên nhẫn, mình chăm sóc nó tốt rồi cũng tới lúc nó căng lửa thôi, đừng thấy chim ít hót hay hót gió mà mau nãn.
    Thân!

9. tienvonghia

tienvonghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    219
    Mình nghe nói lúc chim thay lông mà cho ăn trứng kiến thì lông sẽ ra rất tốt nhưng sau đó nó ít hót( lấy lửa rất lâu và khó) có đúng vậy ko các ace. Thanks

10. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Cũng không hẳn là như thế đâu tienvonghia. Theo mình thấy thì trứng kiến là thức ăn có tính mát. Tuy nhiên! nếu bạn có thể cung cấp đều đặn cho em nó thì tuy là chậm lên lửa (so với sâu quy)nhưng khi đã có lữa thì nết chơi rất bền. Mình cũng đã từng mua phải 1 em chỉ ăn trứng kiến nhưng rất rất ít ăn sâu nên buộc phải cung cấp trứng kiến hàng ngày cho em nó và mình thấy nó chơi rất bền khi căng. Tuy nhiên! cũng có nhiều AE nói là cho ăn nhiều trứng kiến quá thì không tốt vì dễ bị tiêu chảy và nếu cho ăn trường kỳ thì sẽ rất khó nuôi vì 1 năm 12 tháng thì không phải tháng nào cũng tìm ra được trứng kiến cho em nó được. Thân

tienvonghia thích bài này.
  11. tienvonghia

Thích đã nhận:
    219
    thanks pro SonnguyenVT nhìu. Khu mình ở dc cái mồi tươi gì cũng có nếu đã bổ sung mồi tươi hàng ngày thì mình có nên sử dụng thêm Nutroplex ( thuốc bổ dạng siro cho trẻ em) để chim khỏe và lông phát triển thuận lợi hay ko? CCL nhà mình bị thay lông bất thường do strees ( nó mới thay lông xong cách đây 2 tháng ở nhà chủ cũ). Mấy bữa trước thì rớt lông cánh, hôm wa rớt luôn 2 lông chúa, lông ngực cũng có dấu hiệu rồi nhưng mà nó vẫn hót sổng và đi gió từ sáng sớm đến hơn 12h trưa là xong 1 ngày. Mình rất mong ACE pro góp ý giúp mình. THANKSsss

tieuhoami thích bài này.
  12. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Mồi tươi bạn dùng phải là mồi sạch! VD: Trứng kiến phải tươi (các hột trứng khô ráo và tách rời nhau, không có mùi hôi) nếu không thì rất có hại cho sức khỏe của chim nuôi (nhất là khi kết hợp với Vitamin) và đem lại tác dụng ngược. Các loại mồi tươi khi dùng để kết hợp cùng Vitamin mà nếu thấy có dấu hiệu hư hỏng thì nên bỏ không nên tiếc. Vitamin dùng cho chim cảnh (nhất là chim thuộc bộ sẻ) thì nên cung cấp nhiều Vitamin thuộc nhóm B + C để tăng cường sức khỏe, độ bền. Vit H + E để chắc lông và bóng mượt hơn. Vài lời xin trao đổi. Xin các Thành viên góp ý thêm. Thân chào.

tieuhoami and tienvonghia like this.
  13. tienvonghia

Thích đã nhận:
    219
    Thanks SonnguyenVT nhìu. Lọ Nutroplex mình đọc có những thành phần sau: Magie, canxi, sắt, vit D,B1,B2,B3,B6,B12,A và lysin. Ko biết vit C,H,E có trong loại thuốc nào nữa. Mong ACE pro chỉ giúp em. THANKSsss

14. giangnamphong

giangnamphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Cách bác nuôi quá ư là phức tạp ! Nuôi một vài con thì còn được, nếu số lượng lên vài chục con thì chăm thế nào đây ?!

tieuhoami and tienvonghia like this.
  15. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    bác fog nói đúng đó ! Nuôi tầm vài con như thế thì hàng tháng chi ra cho nó tầm 1 chai coca :-? Riêng mình thì 1 ngày 1 muỗng cafe sâu nhỏ vào 5g chìu , còn lại là cám và 5 6 con sâu lớn / ngày . Lâu lâu rãnh thì mua thêm cào cào cho nó ăn . Còn vitamin thì mình dùng B complex C cho gia cầm ( 10k/bich xài rất lâu mới hết ) 24/24 . Mình nghĩ nhiu đó là đủ chất cho e nó r . Còn mấy bác chơi chim thi thì khỏi nói r ...

tienvonghia thích bài này.
  16. tienvonghia

Thích đã nhận:
    219
    Cám ơn bác đã góp ý! Mình chỉ muốn nó hót hay hay hót còn thi cử gì đó mình ko quan tâm. THANKSsss

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:51 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:48 PM ----------

Mình chỉ nuôi 1 em để hót chơi cho vui nhà vui cửa, vì là con 1 nên...mong muốn cho em nó bằng bạn bằng bè đó mà hihi. Thanks bác Phong đã góp ý.

17. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Mình ở hà nội anh em cho hỏi chứng kiến mua ở đâu vậy

18. cuonglac

cuonglac Member

Thích đã nhận:
    38
    Muốn chim căng lửa thì người nuôi chim ko dc nóng thúc lủa mấy em nó mà phải từ từ cám sâu cào cào, đều đặn thì em nó sẽ lên lửa.

19. tienvonghia

Thích đã nhận:
    219
    Cái này thì ae miền nam tụi tui ................. bó tay. ^^

20. hoangbinhduong

hoangbinhduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    anh SonnguyenVT ơi
    em vừa bị chết mất 1 em lửa và 2 em ốc mít mồi chj vì trứng kiến này
    em có ra mua trứng kiến về cho chim ăn thi khoang 2h sau 3 con chim của em chết cùng 1 lúc
    sau 1 thời gian điều tra thì em mới bit là mình mua trứng kiến bị nó tưới Ure
    hixxxxxxxxxxx
    bao nhiu công sức và tâm huyết giờ trôi song hết ...............