Cách cho mi mau thuần khi nuôi vẳng ???

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi nguyenquangtung, 7/12/10.

1. nguyenquangtung

nguyenquangtung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Em có 1 em mi mộc nuôi đc hơn 2 tuần rồi, mặt mũi ít xước sát do được nuôi lồng thổ và trùm áo lồng kín. Tuy nhiên do điều kiện nhà em rộng và luôn yên tĩnh dù sống trong Hà nội, rất yên tĩnh, ít người qua lại. Em muốn hỏi các bác là làm cách nào để chim nuôi vẳng mau thuần ạ.
    Em mi mộc để dưới đất ko sợ chuột mèo kiến nhưng lại rất ít người qua lại .

có bài thơ hay của Tản Đà :D
    "Họa mi ai vẽ nên mi?
    Trông thì mi đẹp, hót thì mi hay.
    Ai đưa mi đến chốn này?
    Nước trong gạo trắng mi ngày ăn chơi,
    Lồng son cửa đỏ thảnh thơi,
    Mi bay mi nhảy sướng đời nhà mi!
    Nghĩ cho mi cũng gặp thì,
    Rừng xanh mi có nhớ gì nữa không?"

2. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Nhà bác là một nơi lý tưởng để nuôi mi chọi đấy :( cách thuần mi trong trường hợp của bác mình nghĩ không khó, mỗi khi bác về nhà, điều đầu tiên là bác đến mở áo lồng và vất cho nó vài con cào cào, sau đó khoảng 1 tiếng lại làm tiếp như thế, sẽ thành một phản xạ là người đến ko hại nó mà cho nó ăn, thế là nó thuần dần, nhưng khi gặp người lạ thì nó vẫn nhát hơn nhiều khi gặp bác. Điều kiện mình chỉ có thế thì tạm chấp nhận thôi bác nhé. Vài lời góp ý!

Hoanganhqy, comnat, T_congtu and 3 others like this.
  3. nguyenquangtung

Thích đã nhận:
    58
    thanks bác nhiều.
    Em chăm chút chú ta rất kĩ vì điều kiện có hạn nên chỉ nuôi đc chú ta vs 1 em chòe than. Chòe than sau 2 tháng nuôi vẳng và cho ăn đã thuầ́n chút ít.
    À còn 1 vấn đề nữa là con mi nhà em nó cứ mổ đáy lồng cồng cộc. Không hiểu vì sao, rất thường xuyên mổ, đầu tiên em nghĩ nó mài mỏ nên chuyển cho cầu mài nhưng vẫn thấy chú ta mổ nghe như đập đá vậy. Liệu có vấn đề gì ko hả các bác.
    p/s: =.=" liệu em có chọn nhầm mi chọi không ạ ?...

4. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    mi mộc mổ đáy lồng là đòi chạy thoát thân, những con này hới nhát nên thuần hơi lâu đấy.

5. nguyenquangtung

Thích đã nhận:
    58
    thôi không sao, may mà ko phải là bệnh tật gì. Em tin là em sẽ thuần đc chú mi mộc này :d

6. ndcuong

ndcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    911
    Chúc Bác vượt qua khó khăn để sớm thành công với chú mi mộc đó.
    Nghề chơi cũng lắm công phu mà.

Dũng-TD thích bài này.
  7. vuhoanglong

vuhoanglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,645
    Tôi hướng dẫn bạn nuôi Mi mộc
    Điều đầu tiên nhà bạn có đủ điều kiện nuôi Mi rất là chuẩn.
    Bạn cho chim mộc ăn ngủ đúng giờ như ngoài thiên nhiên
    treo chim ỏ nơi yên tĩnh , nửa ngày bạn treo, nửa ngày bạn đặt đất , che áo lồng chữ A để đặt đất những nơi rất ít người qua lại
    sau 2 tháng bạn mang chi đi chơi những nơi đông người , nhưng đặt đất ko treo , mở áo lồng chữ A .
    sau vài lần đi chơi như vậy chim của bạn sẽ dần quen với người và những nơi đông đúc, bạn vẫn phải phủ áo lồng nhưng mỗi tuần bạn mở áo lồng to hơn một chút để chim quen dần, bạn phải xách chim đi lại khu vực nhà bạn nhiều vào để chim quen môi trường sống ở nhà mình và thuần nhanh hơn . Điều quan trọng nhất là bạn phải cho chim ngủ đúng giờ và thức đúng giờ như ngoài thiên nhiên thì chim của bạn luôn có lửa rừng kể cả khi chim của bạn nuôi đc 2 đến 3 tháng thì nhìn thấy chim lạ là xuống cửa muốn chiến nhau ngay. Nhớ là đừng để chim bị hoảng và nếu em Mi có nhảy thì bạn phủ áo lồng lại ko để em nó nhảy nhiều mất sức khỏe, và mặt bị chầy xước nhiều, Sau mùa thay lông chim của bạn sẽ đẹp ngay và thân thiện với bạn. Chúc Bạn thành công

8. nguyenquangtung

Thích đã nhận:
    58
    rất cám ơn bác vuhoanglong ạ :D em sẽ theo chỉ dẫn của bác :D

9. namlee

namlee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    em có con mi mái thuần rất hay
    em bổi nào về ốp với nó chừng một tháng là dận chim,thấy người vẫn hót
    khi nào rảnh em lấy con bổi để dưới đất trong góc,sau đó đặt con mái thuần che nó lại và em ngồi cạnh con mái lấy tay nghịch với nó
    con bổi ở trong nhìn ra nhưng không nhảy và sau chừng một tháng là nó quen người ah
    cuối cùng đem em nó đi cội theo chỉ dẩn ở trên là em nó dạn và hót trong mọi hoàn cảnh