Cách làm nền cho aviary???

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi thehoangsn, 9/2/14.

1. thehoangsn

thehoangsn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Chào các bác!

Các bác cho em hỏi cách làm nền cho Aviary ngoài trời với ạ.

Thấy aviary của các bác đẹp quá nên cũng máu làm 1 cái, nhưng cứ nghĩ đến bãi chiến trường của các em chim là lại sợ.

Nhờ các bác tư vấn giúp em nhé.

Em cảm ơn các bác nhiều.

2. @duy

@duy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    làm 1 cái rộng rộng cho hoành tráng ở dưới làm nền đất, cát trồng cây, cỏ bình thường thôi đẹp mấy em thải ra làm phân cho cây luôn ko dơ đâu bạn chúc bạn có aviary đẹp xong nhớ úp hình lên chia sẻ anh em nha bạn.

zangbi, gadep and thehoangsn like this.
  3. thehoangsn

Thích đã nhận:
    9
    Cảm ơn bạn, nhưng mình nghĩ phải có cách nào để dọn phân chim hoặc khử mùi chứ nhỉ???? Nếu cứ để tự nhiên như thế thì làm sao tránh được bẩn, mùi và có thể cả kiến nữa????

4. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    kiến thì khó tránh lắm và bạn phải học cách sống chung với nó. còn như mìng thì trải cát khoảng 15 phân. thỉnh thoảng bỏ thêm ít thuốc khử mùi bán ở hàng thú ý thấy cũng oke. bạn mà lát nền 0r láng xi măng chỉ cần 2 3 ngày thì trông sợ lắm

thehoangsn thích bài này.
  5. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Nếu sử dụng nền xi măng thì mình khuyên bạn nên lát gạch và xịt nước vệ sinh thường xuyên thì sạch sẽ lắm, avi mình dùng nền của ban công theo cách trên thấy rất sạch và hoàn toàn không mùi.

thehoangsn thích bài này.
  6. thehoangsn

Thích đã nhận:
    9
    Nền sân nhà mình đã lát gạch rồi, mình cũng định dùng nền gạch luôn để tiện cho việc rửa chuồng.

Nhưng lên 4rum thấy gần như các Avi đều trải nền cả nên mình mới thắc mắc cách vệ sinh khi trải nền. Nuôi có 1 em trong lồng mà bãi chiến trường đã ghê rồi, đằng này cả chục em.

Cảm ơn các bạn đã tư vấn.

---------- Post added at 08:46 AM ---------- Previous post was at 08:44 AM ----------

Thế phân chim trên nền bạn xử lý thế nào? vì mình nghĩ nhìn trông vẫn ko được vệ sinh?????

7. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Bây giờ mình mới onl. Như avi của mình rộng khoảng 4m2 mình có nắp vòi nước ở trong. Vài ngày mở vòi xịt nước 1 lần bạn ạ. Khá sạch khi xịt nước thì phân chim nhẹ nó trôi gom vào 1 chỗ cẩn thận thì hót đi thôi. Mình thấy nuôi chim đơn thuần để nghe hót mà nhà có đk thì avi là chuẩn nhất rất nhàn lông lá chim rất đẹp. Nếu chim mộc thì hót rất nhanh, nhưng sẽ ko căng như khi nuôi lồng đơn. Có 1 điều bạn nên biết muốn nuôi trong avi các loại chim bạn nên thả vào cùng 1 thời điểm thả con trước con sau rất khó đấy. Đáo để nhất là chào mào, thù dai nhất là chòe than,1 mỏ là đi là họa my vs khướu. Ngay cả đến chim khuyên khi đã ổn định thả chim mới vào nó cũng đuổi đánh đấy

doan.thuan, gadep and TToan like this.
  8. tapchoicu

tapchoicu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,458