cá cha chăm con kém.ai có cách gì không? Giúp mìh với...

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi wuchipifan, 19/7/12.

1. wuchipifan

wuchipifan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Tìh hình là rất tình hình các bác ơi. Chuyện là. Bữa trước e cho ép 4 cặp cá. Cả 4 con trống đều là trống chiến,gồm 1 con đuôi quạt, 1 con đuôi dài dài,2 con đuôi cộc. e chả biết bọn nó là giống gì nhưng hình như là chọi ta vì bác bán bảo thế. Chả hiểu sao đánh nhau thì giỏi và lúc nào cũng hăng máu lắm. Thả con đực khác vào là bụp lun. Thế mà lúc chăm con kém quá. Lúc còn là trứng thì chăm rất nhiệt tình, lúc trứng nở ra con. Con k bơi ngang đc lun nó chỉ lúc vọt lên trên lúc vọt xuốg đáy ý. Thì mấy cha còn nhặt con xog thả lên trên tổ bọt đc 1 ngày đầu đến ngày thứ 2 thì đuối hết cả 3 bố.3 bố cũg chỉ lảo đảo, chậm chạp nhặt con lên. Còn đúg con đuôi quạt là vẫn chăm nhặt con. Đến ngày thứ 3.bể của 3 bố yếu sjnk lý đã kể trên còn lẹp tẹp vàj con. 1 phần vì khôg chăm con. Nó chìm xuốg đáy chết hết cả, 1 phần vì mệt quá tợp mất con, 1 phần vì cứ đêm bọn cá bố đi ngủ thì k sao đến sáng sớm là thấy trog bể thjếu hụt cá con rõ rệt. Chả hjểu sao nữa. Mìh ngkĩ là ság sớm tinh mơ mấy ôg trốg nhìn gà hoá cuốc thấy cá con tưởg bọn hồng trần{bobo} nên tợp... K bjết có phảj k? Aj bjt gjúp mìh vớj nhé. Hjx Hjx. Đến hnay thj vớt 4 ôg bố ra. Thấy có đúg bể con đuôj quạt là sốg đến 80% và đag cho ăn nc rau muống thối và nước hồng trần. Hjx. Các bác ơi. Cho e hỏi với.1. Lsao để bọn nó có sức khoẻ tốt trước khj chăm con? 2. Lsao để trog thời gjan chăm con bọn nó k tợp mất con? 3. Có cách ấp con nào hay khôg bày cho mìh với. 4. Ts cá e lâu bơi đc ngang thế các bác. E thấy trog djễn đàn 1,2 ngày là bơj ngang đc r. Nay đến ngày thứ 3 mớj thấy vàj con bơi ngang được.hjx... Aj bjết xjn gjảj đáp cho mìh nhữg thắc mắc ở trên.xin Chân thành cảm ơn mọj ngườj đã gké đọc.

2. upathia

upathia Thành viên Bá đạo

Thích đã nhận:
    219
    có nhiều bài nói về các chăm cá con trong diễn dàn mình bạn tìm và đọc nhé :D chúc bạn sớm có đc bầy cá đẹp

3. nguyenphibang

nguyenphibang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    nếu cá cha chăm con kém bạn nên dùng cách ấp nhân tạo đó,
    chúc bạn thành công