Cá cha có nhịn đói ?

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi N2D, 24/11/07.

1. N2D

N2D Member

Thích đã nhận:
    1
    Mấy bữa nay thấy con trống ấp trứng đến ốm tong ốm teo thấy tội quá nên tui lựa mấy con trùn chỉ to bằng chân nhan bỏ vô là hắn xực ngay => trong thời gian "thai sản" hắn chỉ nhịn đói khi bị ...bỏ đói :D
    Tiện đây các bạn cho mình hỏi thăm: làm sao biết được nước xà lách đủ chất lượng (nhiều trùng) ? Bác nào biết chỉ zới. Then nhìu nhìu

2. dinhvl

dinhvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn cho cá trống ăn chút ít để nó đở mất sức
    bạn để hủ nước xalach ra ngoài nắng nhìn kĩ thấy những con nhỏ li ti như bụi là được

3. N2D

N2D Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn bạn.
    Mình cho cá bột ăn nước xà lách đến ngày thứ 7 thì toi hết 1/3. Mình đổi qua cho ăn lòng đỏ trứng được 3 ngày thì toi thêm quá nửa (đi một loạt)! Không biết tại thức ăn hay tại thời tiết mấy bữa nay lạnh quá.
    Mình đang tập ép nên chưa có kinh nghiệm, bạn nào biết có thức ăn gì thích hợp hơn cho cá bột chỉ mình với.
    Cảm ơn nhìu nhìu.

4. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Qua lần này hi vọng bạn rút được kinh nghiệm nhé. Trước khi ép phải cho cá trống ăn đầy đủ để đảm bào sức lực thì nó mới không ăn con và trứng. Để biết xà lách có"đủ chất lượng" không thì cũng không khó, theo mình là vậy. Khi bạn thấy xà lách lên men là biết đã có đủ số sinh vật cho cá con rồi đó!
    Chúc cá của bạn mạnh khỏe& chóng lớn!
    Binhvirile

5. soiden

soiden Active Member

Thích đã nhận:
    0
    theo em thức ăn tốt cho cá bột thì bobo nhỏ là số một cho cá bột ăn là khỏi chê luôn

6. NguyenHuy

NguyenHuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá con nó đâu có ăn gì trong tuần đầu tiên, tại mình thấy ko ăn thì cứ lo lo vậy thôi, huy ép nào giờ rồi 1 tuần đầu có cho ăn gì đâu (cái này ko fải tự huy nghĩ ra mà do 1 sư phụ hồi xưa đã chỉ huy bên phú nhuận).

bạn cứ chờ hết 6 hay 7 ngày rồi hãy cho ăn cách 36 tiếng lại cho ăn nữa. chứ tưởng cá con ăn nhiều cho mồi vào hoài nó ngủm hết :( tiếc và tội lắm. với lại ở sàigòn sao mà tại trời lạnh dc mà bạn lo, cứ yên tâm mà dưỡng bầy con đi.

sau 1 tuần vớt luôn con trống ra cho nó dưỡng, bầy con tự lập sớm thì sẽ ra dc những con khỏe mạnh nhiều hơn là nhờ cá trống nuôi.