Cá chép bị giun?

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi chepphungnt, 27/5/08.

1. chepphungnt

chepphungnt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bầy chép của mình mua cùng lứa nhưng có vài con rất chậm lớn, đầu to mình lép, trong khi những con khác lớn gần gấp đôi. Trước đây mình chưa bỏ sục khí (mình nuôi trong hồ ximăng ngoài trời) thì thỉnh thoảng lại có em bỏ ăn nổi trên mặt nước vài bữa rồi ra đi. Hỏi ngoài tiệm bán cá họ nói bị giun, không biết có đúng không? Rất mong góp ý về cách điều trị.

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    nổi đầu lên hớp ko khí tức chúng thiếu o2 đó thôi , chính bạn cũng nói trước kia chưa cho cục o2 vào mà ...cá vàng rất tạp , nuôi ngoài trời tuy thoáng gió nhưng nhiều chất cặn bã ô nhiễm thì chúng cũng sớm die thôi , tốt nhất cho ít bèo vào và thêm cục o2 thì 1 tuần bạn có thể thay nước 1 lần hay 2 lần mà thôi vì bèo sẽ trụ bớt cặn bã bẩn lại giúp nước trong hơn .........việc chậm lớn có thể đó là con trống và do hồ bạn nuôi hơi chậc

3. chepphungnt

chepphungnt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn. Nhưng hồ mình dài 2m rộng bình quân 0,8 sâu 0,8 lận, mình cũng thay nước thường xuyên hàng tuần bằng ống hút cặn ở đáy. Mấy con này nó chậm lớn khác thường lắm, có cần thử trị giun không? Dùng Metronidazol được không? (mình thấy ở chủ đề khác có nói đến loại thuốc này)

4. dangchitrung

dangchitrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nếu cá của bạn bị như thế từ nhỏ thì chúng bị còi rồi đấy bạn
    còn nếu tự dưng bỏ ăn rồi ốm dần, đi ra phân trắng, ít hoạt động thì mới gọi là giun, nhưng nếu là bị giun thì lây lan rất nhanh, có thể cả đàn đều bị, nên bạn cần xem xét kỹ lại nhé
    metronidazol sử dụng không hiệu quả lắm, sử dụng rất lâu và phải thay nước rất thường xuyên để hút hết trứng và giun có trong hồ thì mới mong hết bệnh, nhưng hết bệnh lúc nào cũng không biết dc
    bạn có thể sử dụng Fugaca, nhưng phải hết sức thận trọng
    với kích thước hồ như của bạn thì chỉ cần 1/4 viên Fugaca là dc
    không nên bỏ trực tiếp vào hồ, bạn nên ngâm trong một cái ca nước cho thuốc tan hết rồi mới đổ vào
    3 tiếng sau hút hết toàn bộ nước trong hồ bỏ đi
    nếu dc thì bạn nên để cá ra thau khi dùng Fugaca, xong rồi thả cá lại vào hồ, đỡ tốn công thay nước hơn nhưng chừng 1-15 viên Fugaca là dc
    nếu sau 3 ngày cá vẫn chưa ăn dc thì ít nhất 2 tuần sau hãy sd lại cách này
    khuyến cáo: phải chắc là cá bị giun, cá bị giun quá nhiều rất dễ chết, trc khi dùng cho cá nhịn ăn ít nhất 12 tiếng