Cá chép bị rận ăn , hu hu .. các bác cứu em với

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi dungsony, 21/10/08.

1. dungsony

dungsony Member

Thích đã nhận:
    4
    Em có bể xi măng nuôi cá chép, mấy hôm vừa rồi thấy cá nó cứ buồn buồn, lười ăn , em bắt lên xem thì thấy con nào cũng bị con gì dẹt dẹt, trong trong bám vào vây.~X( tình hình là nhiều lắm con to thì bằng hạt gạo, con nhỏ thì nhu hạt vừng . Em bắt hết ra, vệ sinh lại hồ, cho muối đậm vào ngâm hồ trong 1 ngày . cá thì em dùng panh gắp hết con này ra, rồi cho tắm cả vào kháng sinh nữa. Tưởng làm thế là ổn, nào ngờ 1 tuần sau , cái con đáng ghét này lại nhúc nhúc trong bể . Các bác có cách nào giúp em với, tình hình này kéo dài thêm 1 tuần nữa chắc cá chép nhà em đi hết , hu hu..:crying:#:-S

2. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    bạn phải bắt cá riêng ra một nơi khác và nhổ hết các con giun đó đi. Còn hồ thì xúc rửa, khử trùng sạch sẽ và phơi hồ cạn vài nắng thì mới hết các con trùng này. Xúc rửa không thì không xong đâu.

3. dungsony

dungsony Member

Thích đã nhận:
    4
    vâng =(( , ho thì hôm trước em còn cho cả vôi vào khử trùng nữa, sau lại ngâm qua nước muối, rồi đủ các kiểu. cá thì em nuôi riêng trong chum 3 ngày, bắt hết rận ra. nhưng được vài hôm lại thấy trên vây có vài con li ty bám vào. soi dứoi kính lúp thì thấy lúc nhúc, phát sợ :-S. trên thị trường không có loại thuốc nào diệt tận gốc con này hả các bác ? không lẽ cứ ngồi nhìn nó cắn cá à? :(

4. huyqlcl

huyqlcl Member

Thích đã nhận:
    0
    Chính xác cá của bạn bị đĩa bay bám rồi (một loại ký sinh), bạn ra các tiệm cá hỏi mua thuốc trị đĩa bay (loại dùng cho cá tàu) bao thuốc màu xanh ( thuốc TQ hay Nhật gì đó ), đem về cho vào hồ theo tĩ lệ trên bao, đảm bảo 1 ngày sau mấy con đĩa bay sẽ biến sạch...Chúc đàn cá của bạn mau khỏe.

5. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    bạn nên nuôi riêng ở một nơi khác để chữa cho tới khi hết bệnh thì mới bỏ lại vào hồ cũ.
    Dùng thuốc như ở trong link tôi kèm theo, tên thuốc là Dimilin
    http://www.enkoi.com/prod134.html

6. dungsony

dungsony Member

Thích đã nhận:
    4
    :x cảm ơn các bác rất nhiều, em đi kiếm luôn đây, kết quả thế nào em báo lại với các bác sau.
    À, cái gói chống đĩa bay của trung quốc thì chắc là kiếm được (mà công nhận con rận này giống hệt đĩa bay, dẹt dẹt,trong trong, bay lờ đờ trong nước , gặp cá là bám ngay vào :angry:, còn cái Dimilin thì mua ở đâu ạ? không biết ở HN có chỗ nào bán không nữa ..

7. dungsony

dungsony Member

Thích đã nhận:
    4
    :( chiều hôm qua em đi tìm mua thuốc, có phải cái gói màu trắng, chữ màu xanh, bên ngoài có hình cá Koi và cá vàng không ?. em mua về, cho vào hồ, nước chuyển sang màu xanh lá cây. Sáng nay dậy cho cá ăn, nhìn kỹ một lúc thì thấy rận vẫn còn bác ạ, thi thoảng có vài con bơi tung tăng trong nước nữa :(
    bạn nên nuôi riêng ở một nơi khác để chữa cho tới khi hết bệnh thì mới bỏ lại vào hồ cũ.
    Dùng thuốc như ở trong link tôi kèm theo, tên thuốc là Dimilin
    http://www.enkoi.com/prod134.html
    Dimilin thì em không thấy hàng nào bán bác ạ, ở HN bác biết bán ở đâu không?~X(

8. huyqlcl

huyqlcl Member

Thích đã nhận:
    0
    Không phải, bác mua nhầm thuốc rồi, gói màu xanh lá, chữ màu đen, có hình cá tàu thôi, thuốc bỏ vào nước ra màu nâu, nếu ngửi mùi...giống mùi thuốc Bắc...Bác hỏi kỹ lại mấy chỗ bán cá xem! (để hôm sau tui chụp hình gói thuốc gửi cho Bac xem)!

9. huyqlcl

huyqlcl Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn mua nhầm thuốc rồi, tui gửi hình chụp mấy gói thuốc đây. Nhớ là mua gói màu xanh đó (trị đĩa bay), còn gói màu vàng trị các bệnh về nấm. Thân

10. huyqlcl

huyqlcl Member

Thích đã nhận:
    0
    sorry Bác nhé, tui không biết cách nào để load hinh chup lên, Bác co địa chỉ mail không, tui gui hình cho hay là chi tui cách up hình lên vậy...!

11. dungsony

dungsony Member

Thích đã nhận:
    4
    :x mail cua em đây ạ : dzung.nguyentien@yahoo.com
    Cảm ơn bác rất nhiều , cá em có hy vong rồi :applause: :-*:-*:-*

12. camapchetduoi

camapchetduoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cứ bắt từng con ra,rồi dùng tay mà nhặt rận vứt đi,nhiều lúc bứt cả thịt cá

13. dungsony

dungsony Member

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn bác đã gửi hình, em nhận được rồi, tình hình là ở HN em đi hỏi mấy hàng rồi mà không ai có , em post lại hình bác gửi lên đây, có bác nào biết thuốc này bán ở đâu chỉ em với :x.
    Về tình hình cá thì em bắt hết ra cho nuôi ở chậu riêng, bắt hết rận ra , tuy nhiên con bé li ty thì không bắt được. Hôm qua ra đi mất 2 chú chép trắng đẹp nhất, to nhất ...hic em nuôi bọn nó từ khi bằng 2 ngón tay đến nay bằng cả bàn tay.. thế mà :crying:

14. huyqlcl

huyqlcl Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời, tội nghiệp mấy con cá của bác quá, bắt bằng tay tui cũng từng làm rồi, ngâm nước muối nữa chứ, không hiệu quả đâu, vừa đau cá vừa không trị được tận gốc, Bác phải kiếm thuốc nhanh thôi...không thì tổn thất nặng nề lắm!
    PS: Bác chỉ giúp tui cách post hình lên với, cám ơn nhiều!Thân.

15. dungsony

dungsony Member

Thích đã nhận:
    4
    :blushing: bác vào trang này nhé http://chiase.anhso.net/
    Sau đó bác click vào Browse để tìm đường dẫn đến file ảnh của bác , xong bấm vào "Tải ảnh lên"
    Sau khi up ảnh thành công, nó gửi lại cho bác 1 cái link ==> link này khi bác post bài, bác chèn link vào la ok .
    Chúc bác có nhiều ảnh đẹp . Thân !
    Hôm nào phải kiếm quả máy ảnh chụp bể cá đầy rận lên cho các bác xem mới được . Theo em , không nên cho cá ăn đồ tươi như "Trùn chỉ", em nghĩ nó là nguồn lây bệnh chủ yếu. Vì trước đây em nuôi cá cả năm trời không sao, tự nhiên tháng trước muốn cải thiện bữa ăn cho cá, em mua trùn chỉ ngoài hàng về... thế là ..các bác biết rồi đấy :(

16. dungsony

dungsony Member

Thích đã nhận:
    4
  17. cún_dũng

cún_dũng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    hĩ mấy con đó thấy nghe nhìn thấy sợ nhìn như bọ chét của mấy con chó ấy :( mình bị 1 lần 1 đám cá vàng ngồi lấy cái vợt ra bắt hết :D hơi siêng bỗng dưng hết sạch từ do ko có nữa :D

18. cún_dũng

cún_dũng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    mấy con này các bác nào nuoi cá la hán vải cẩn thận mấy con tép hay co lắm em để ý có nhấ là đầu tép nhìn kĩ mới thấy vì con bọ này giống màu con tép