Cá chép có ăn cá bảy màu không??

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi daibanglua, 18/9/08.

1. daibanglua

daibanglua Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới nuôi cá thôi nên không biết loài cá gì sống chung với nhau được. Hồ mình nuôi tùm lum hết. Cá bảy màu, 1 cặp cá chép, 1 cặp Hạc đỉnh hồng, 1 cặp cá ông tiên, 2 cặp phưộng hoàng và mấy con gì vàng vang có đốm đen nhỏ nhỏ cỡ bảy màu, nghe ng ta nói hổ hổ gì đó, thấy cũng vui mắt nên mua chơi.mà sao quai lạ, mới bỏ cặp phương hoàng vàng vô 1 đêm hôm sau thấy mất tiêu, tìm hoài ko thấy~X(. Tưởng đâu thằn lằn ăn, nên mình che đậy hồ rất kỹ. Rùi mấy hôm sau kiểm lại thấy cá bảy màu mất nhiều lắm, mất cả 2 con phượng hoàng thường luôn, nên mình nghĩ mấy ông chép là thủ phạm:(. Cho mình hỏi cá chép có ăn cá 7 màu không? Mà mấy con phưộng hoàng bự chảng sao nó ăn được ta?#:-S

Last edited by a moderator: 18/9/08
  2. jin

jin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    chép nhà ban to ko?? nếu mà to nó ăn 7 màu dc đó. hồi đó mình nuôi 3 đuôi với chép cho tui nó ăn cá con ko đó...còn PH thì mình chịu :p

3. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    cá chép thường thì ko ăn bảy màu đâu bạn ơi vì cá chép la cá hiền mà.(nó chỉ nuốt cá bảy màu thôi)hihi

4. alexie

alexie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bảy màu vừa đẹp vừa ngon.Tội gì ko ăn cho uổng :D
    Còn phượng hoàng.Loại này khó nuôi,hay đột tử.Có thể nó chết rồi nên mấy chú kia lại dọn xác hộ ^^
    Nếu bạn thích cá tàu thì chỉ nuôi 3 đuôi và chép hay nuôi 3 đuôi ko thui.Nhớ mật độ vừa phải nghen

5. nhocyeuTK

nhocyeuTK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo như đc nghe bạn kể lại thì có thể là cá lạ nc và chết dần dần nhỉ, chép thì ko ăn bảy màu đâu mà thủ phạm có thể lại là ông tiên, lũ này ham ăn (ăn cả xác cá ). Mình nghĩ vậy, từng nuôi kiểu này rồi, ông tiên ham ăn, lớn nhanh và ăn cá nhỏ ( lớn như bảy màu thì nó rỉa tuốt )

6. daibanglua

daibanglua Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghĩ chắc đúng là cá chép rồi. Vì 2 con ông tiên đã bay về trời cách đây vài hôm, mà cá bảy màu vẫn mất và mất dần mấy con cá vàng vàng nhỏ nhỏ, giờ chỉ còn lại một con vàng, một con học định hồng và khoảng chục con 7 màu.thằn lằn thì không thể vì mình đã đậy hồ kỹ rùi. hix, rút kinh nghiệm mai mốt không nuôi cá bự nữa. Àh mà sao hôm trước mình thấy cá ông tiên có 1 con bị đi phân trắng, mình cho ít muối vô hồ ( ít thôi ah, chắc khoảng 5g cho hồ khoảng 90l nước), lát sau mình thấy 2 con ông tiên đều chết queo, mà bảy màu vẫn vô sự. Mình không biết có phải do nước mặn không, nhưng thấy 7 màu chịu mặn dở lắm mà còn sống được, sao mấy con ông tiên chết nhanh vậy kìa.
    Không biết cá chép nuôi chung với cá gì vừa đẹp vừa không bị ăn các bạn nhỉ?

7. alexie

alexie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chép nuôi chung ...........với chép hay 3 đuôi cỡ lớn :D
    Ko thì cho nó chơi với mấy chú tì bà bự bự ấy :D
    Ông tiên đi phân trắng,bạn cho muối thế nào,hoà tan vào nước rồi đổ vào hay sao.hay là bỏ trực tiếp.Với lượng 5g/90l phải nói là quá nhỏ cá ko thể nào ra đi đc

8. daibanglua

daibanglua Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cho muối vô ca, hòa tan rùi đổ vào, đâu dám bỏ trực tiếp vô lỡ nó tưởng mồi ăn luôn là tiêu. mà sao mới thấy nó bơi bơi đó, khoảng 2 tiếng sau ra coi thì thấy chết queo 2 em. khó hiểu. từ lúc nuôi cá toàn gặp sự biến mất, chết khó hiểu. hix#:-Smình cũng nghĩ nhiêu đó muối là quá ít, sợ không đủ trị bệnh nữa chứ sao làm chết cá được. nhưng mà 2 chú ông tiên đã chết.pó tay

Àh mà cho mình hỏi nếu trong hồ có 1,2 con bị bệnh thì mình bỏ muối vô trị bệnh mấy con đó lỡ mấy con kia không chịu mặn được chết làm sao? hay là vớt ra nuôi riêng trị bệnh?mà vớt ra chỗ khác thì lại không kiểm soát được lượng muối và nước.Hôm trước mình có 1 em 7 màu bị phình bụng, bơi ngang, mình vớt ra thau riêng, cho muối vô(hòa tan trứoc rùi mới cho vô) một lúc sau thì em cũng lên đường lun.nên không biết có nên vớt ra trị riêng ko nữa

9. alexie

alexie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên vớt ra riêng.Dùng nước cũ ấy,sục oxy rồi cho ít muối vào,ít thôi.Tự nó sẽ khỏi à.Lúc mới đầu mình nuôi 7 màu bị nấm.Cũng vớt ra 1 cái lọ sục khí ,cho tí muôi vào trc rồi để đó.Tự nó khỏi :D

10. huynh anh

huynh anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cá chép là loài cá ăn tạp, bởi vậy cho gì cũng ăn, đặc biệt ăn cá bổ cá

11. LogHai

LogHai New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng nghĩ cá chép là thủ phạm đó bạn, hôm bữa mình có mua một số cá về cho cháu nuôi trog đó có cá chép, ba đuôi và cá 7 màu, mình cứ thấy số lượng 07 màu giảm hoài nên có bắt mấy anh chép nhà ta cho ở riêng, và hiện hồ cá của cháu mình sống ổn định, không mất quân nào nữa/

12. NQK

NQK Member

Thích đã nhận:
    4
    Cá chép ăn tạp lắm. Mấy em bảy màu bé bé bơi k cẩn thận là vô dạ dày của chép thui. Hihi!

13. bayby_boy12

bayby_boy12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    cá chép nó nhậu đàn cá 7 màu đó ngay cả cá bự nó cũng cắn rách đuôi cho dù ko ăn đ.c