Cá chết hàng loạt - các bác ơi cứu em

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi webchip, 6/10/11.

1. webchip

webchip New Member

Thích đã nhận:
    0
    :crying::crying:
    Chào cả nhà, em vừa tập tành nuôi cá, chắc là non tay quá nên hai hôm rồi đã có 3 chú cá chép phơi bụng. Xin khẩn cấp nhờ các bác chỉ giáo
    Hồ cá nhà em xây bằng gạch, kích thước 1,8*0,8m sâu 30cm. Để ngoài sân sau, trong có trồng 2 chậu sen. Em thả 10 chú cá chép màu cam và màu trắng. Hàng tuần đều hút cặn đáy hồ và thay 1/3 nước. Do hồ để ngoài trời và mặt thoáng lớn nên không có sủi khí và lọc nước tuần hoàn. Em cho cá ăn đều đặn ngày 2 lần bằng thức ăn viên nhỏ. Mấy hôm đầu cả đàn rất khỏe mạnh, bơi lội tung tăng. Vậy mà hai hôm nay liên tục có 3 chú chết. Các chú còn lại em thấy cũng bình thường.
    Các bác cho biết em phải làm sao , Hu Hu
    Webchip[​IMG][/IMG]

2. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Dạ có khi là tại cái rễ Sen
    Em nghe nói rễ Sen rất bén có thể do cá bơm nhanh bị quẹt dính ấy ạ
    Em chỉ đoán thế tại em có đọc một số bài của vài anh cũng bị như thế do trồng sen ấy ạ :D

3. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Thật sự thì rất khó nói về tình trạng đàn cá nhà webchip, nhưng với kinh nghiệm của mình thì có 2 vấn đề mà webchip nên thử kiểm tra xem ( vì mình cũng có bể cá chép giống y xì bạn mà!):
    - Không loại trừ nguyên nhân là rễ sen như bác Namc nói, vì bản thân nhà em cũng đã có 2 chép vảy rồng nuôi tương đối lâu ( có cả thời gian nuôi trong giếng nữa) cũng lần lượt hi sinh đầy bí ẩn sau khi bố em thả 1 chậu sen vào bể.
    - Thức ăn. Loại thức ăn hạt nhỏ mà bạn nói, mình cũng dùng nhưng nên lưu ý loại thức ăn này khi gặp nước sẽ nở to lên rất nhiều. Nếu cho cá ăn quá nhiều, màcá chép + cá vàng rất tham ăn, rất có thể bị trướng bụng mà die. Mình nghĩ bữa ăn thứ 2 ( vào trưa hoặc chiều tối ấy), nên cho ăn thật ít thôi.
    Chúc những chú còn lại nhà bác khỏe!:)

Mr_guns thích bài này.
  4. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    mình muốn thêm khả năng là do thời tiết nữa gần đấy thời tiết khá nhạy cảm đối với cả người và động vật nên cá mới thả bể mới khó có thể thích nghi ngay được

5. netonly

netonly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    Đã trồng sen thì không thả cá, kinh nghiệm dân gian nhé. Rễ sen và thân sen độc với cá, Sen mọc len dầy hút ôxy không còn khí cho cá thở.

Em đố bác nào bắt được cá ở hồ sen đấy.

Thứ hai, thức ăn viên nếu không được cá ăn hết sẽ gây ô nhiễm nước, lại không có sục để thoát khí thải nên cá chết.

longbeo and Mr_guns like this.
  6. webchip

webchip New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác đã chỉ giáo, Em sẽ cố gắng chăm sóc tốt hơn.
    Chỉ tại em thấy chậu sen thì thích quá chứ không nghĩ nó lại độc thế. Nói chung là phải có giải pháp đồng bộ cả về môi trường nước, thức ăn, khí ô xy thì mới tốt được.

7. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    em chưa trồng sen bao giờ nhưng em trồng súng, hoa nở đẹp, giảm rêu , cá lớn nhanh, bác thử chuyển sang súng xem

8. MITMI

MITMI Member

Thích đã nhận:
    2
    Hình như bạn cho cá ăn hơi nhiều đấy. Nhà mình cũng có hồ cá nhỏ và trồng cây trong hồ nhưng cách ngày mình mới cho ăn 1 lần, bạn có thể cho cá ăn xen kẽ thêm thức ăn khác cá sẽ khỏe hơn. Chúc bạn thành công!