Cá chết hàng loạt ko rõ nguyên nhân

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi sonny_bind, 16/5/10.

1. sonny_bind

sonny_bind New Member

Thích đã nhận:
    0
    xin chào các bạn,mình là mem mới xin các bạn giúp đỡ:) nhà mình có 1 bể cá nho nhỏ bao gồm 2 chú ông tiên Nhật,1 bình tích con,3neon đen,3neon thường,5 cá 7 màu,1 én,1hà lan,1mún,3 cặp sọc ngựa,1mã giáp,1 hồng nhung,1 hồng kim,dăm ba con cá 3 đuôi mắt lồi.........nuôi chung với nhau rất hòa thuận,vậy mà mới hôm qua,và cả sáng hôm nay cá thi nhau chết hàng loạt cứ như tự tử tập thể ấy~X(
    khi vớt cá ra mình nhìn rất kĩ mà vẫn ko phát hiện vết thương nào cả,nước trong bể cũng ko đến nỗi làm cho cá phải chết,hiện giờ nhà chỉ còn chú mã giáp với 6 neon:( có khi nào bọn kia chết vì ganh tị trước sắc đẹp của mã giáp trân trâu hok ta:-S:-S:-S Các cô các chú các anh chị em chú bác nào bik nguyên nhân xin giúp mình cứu vớt bọn cá còn lại với:(:(:(

2. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    bạn bảo bể nho nhỏ, cụ thể là nhỏ đến mức nào hả bạn? bởi sơ sơ như bạn kể thì mình thấy bể nhà bạn có vẻ đông dân cư quá, trời nóng thế này, bể nhỏ mà thả thế thì ko ổn tẹo nào! Nhưng mà mình nghĩ đó cũng không phải nguyên nhân! mà nguyên nhân có thể ở thức ăn hoặc nguồn nước, nhất là nguồn nước đó,bởi vì nước ko bẩn ko có nghĩa là nước sạch, nước máy mới xả từ vòi, hàm lượng clo cao dễ là nguyên nhân lắm, chỉ có mã giáp là loại cực lì đòn mới chịu được thôi ! Mấy tháng trước ông hàng xóm nhà mình đã hi sinh khoảng chục chú vừa 3 đuôi vừa thần tiên cho kinh nghiệm này đấy!

3. sonny_bind

sonny_bind New Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bạn nhiều lắm,mình sẽ rút kinh nghiệm lần sau

4. phuonglovefish

phuonglovefish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    nếu nhà bạn dùng nước máy thì phải phơi nắng từ 2-3 ngày thì mới có thể cho vào bể được
    hoặc có thể do nuôi wá đông dẫn đến nước bị ô nhiễm hoặc do thức ăn có vấn đề
    Bạn nên nuôi ít cá thôi để nhìn đỡ rối mắt mà lại an toàn hơn

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nhìn vào bảng liệt kê thấy bạn nuôi cá như viện bảo tàng vậy.
    Số lượng cá chết toàn những em thuộc loại không chịu được môi trường ô nhiễm do thiếu khí trong nước, nguyên nhân dẫn đến hiện tượng thiếu khi là do cho cá ăn nhiều.
    Mã giáp là loại cá lấy khí từ mặt nước vì vậy nó vẫn còn sống, các loại cá khác không có cơ cấu như vậy nên chết.