Cá chết hàng loạt :((

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi lequangminh, 3/7/08.

1. lequangminh

lequangminh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào tất cả các bác ^^ Em là newbie, cũng nuôi cá cảnh chơi, nhưng chỉ là gà thôi, có chút câu hỏi muốn các bác chỉ giáo hộ ^^
    Nhà em có nuôi mấy con cá bảy màu (thì phải?), loại cá nhỏ nhỏ cỡ ngón tay cái, màu da cam ấy ạ ^^ Cách đây khoảng 2 tuần thì cá đẻ rất nhiều, tầm 80 con gì đó, chia làm 2 lứa. Em hay mua giun về cho cá ăn, cứ 2 ngày 1000 giun, thấy cá ăn rất sung ^^ Nhưng mà sau đó em mới phát hiện ra là cá ko ăn hết, mà chỉ ăn chút ít, còn lại thì nó nằm dưới mấy viên bi hết :crying: Sau đấy em thay nước cá, vớt hết bi ra, thả cá zô, thì nó bắt đầu chết...Mấy con cá con chết đầu tiền :crying: Mỗi ngày tầm 10~~>20 con gì đó, đến nay sắp cạn bể rồi :crying: Ai biết bệnh ko? Chỉ cho em với
    Em xin cung cấp vài thông tin ít ỏi để các bác nắm được tình hình:
    1.Em nuôi cá trong bể kính, đặt trên sân thượng.Bể em khá to, nhưng cũ rồi.Em nuôi cá có để 1 lớp bi ở phía dưới, nói chung là chật kín đáy.Trong bể em còn để 1 cục gạch :D, vì em nghĩ là cá con đẻ ra có chỗ trú ^^
    2.Sau khi thay nước cho cá thì em nhét thêm 3 cục gạch nữa zô bể, và vớt hết bi ra.
    3. Em thấy trên mình cá con có những đốm trắng nho nhỏ ở đuôi và vây, chẳng biết có phải là bệnh đốm trắng khiến nó chết không nữa?
    4.Sau khi thay nước xong, em thấy bể cá rất tanh, sau 1,2 ngày thì lại hết tanh :crying:
    P/s: Bác nào biết chút nào thì chia sẻ kinh nghiệm với em nhé #:-S Nhìn cá chết đau lòng quá =((

2. powerfullvn

powerfullvn Banned

Thích đã nhận:
    21
    kinh nghiêm, làm lại cuộc đời em ahf/ Đúng là bị nấm, hơn nữa, em lại thay nước nên cá bị sốc, 2 yếu tố này làm nó chết là đung, nhưng theo chọn lọc tự nhiên, em nào mà sống đựoc qua vụ này sẽ rất khỏe và đẹp, em nên cho thêm 1 chút muối vào bể

3. lequangminh

lequangminh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Không biết có phải là do mấy cục gạch em thả vào nữa mà khiến cá chết ko ạ? Em nghĩ là gạch có cái gì đó làm cá ngỏm nhanh hơn :((

4. powerfullvn

powerfullvn Banned

Thích đã nhận:
    21
    gạch mà dã qua lwar nung, rồi em còn làm sạch truóc khi thả vào thì không vấn đề gì cả, vì truớc đó cũng có 1 cục gạch rồi mà.

5. camatloi

camatloi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bỏ gạch vào không ảnh hưởng gì đâu bạn à!còn nữa,nếu muốn thay nước thì chỉ nên thay từ 1/3 đến 1/2 thôi nha bạn(thay hoàn toàn,cá bị sốc,chết tiếp nữa bi giờ,>"<).À,còn mấy con cá con thì tốt nhất bạn nên vớt ra nuôi riêng,vì đôi khi cá mẹ cũng"cẩu xực" luôn mấy chú em be bé này đấy

6. Doraemon25

Doraemon25 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá quá nhỏ thì không nên cho ăn giun đâu bạn. Cho đồ ăn khô cũng ổn rồi. Nên cho nhiều vì cá con, còn ít vận động, thức ăn nhiều sẽ bám quanh người con cá, chúng sẽ dễ ăn hơn. Còn vụ nước non, bạn cho thẳng nước máy vào hồ hay sao? Nước máy nên phơi nắng trước cho bay chất khử trùng đi. Cá con rất yếu. Thêm nữa, khi cá con ra đời, nên kiếm rong tảo thả vào để cá bâu lên đó. Khi cho cá ăn nhiều giun mà cá ăn không hết, có thể thức ăn đó gây ô nhiễm nguồn nước, làm cho VSV có hại phát triển, làm cá bị nấm đó bạn. Hi vọng cá bạn sống tốt. Đây là kinh nghiệm chút ít Mon có thôi.

7. doitoikoha

doitoikoha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    mật độ dày chất lượng nước không đảm bảo đồ ăn dư thùa sinh ra bệnh nấm trắng

8. Cùi Bắp Hero

Cùi Bắp Hero Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nước tanh có thể là do bị nấm đấy bạn.Bệnh nấm ko phải thuộc dạng khó chữa.Bạn cho muối vào,sau đó ra hàng cá mua thuốc con nhộng vỏ màu nâu (tên thuốc là Fungus Cure),về thả vào bể thì nước sẽ có màu xanh ngọc.Nếu cá bạn bệnh nặng thì cho thêm kháng sinh vào.Cá vàng nhà mình cũng từng bị nấm khá nặng,nấm mọc thành búi to cỡ hạt đậu,mình đã áp dụng cách này và thấy khá hiệu quả.Chúc cá bạn mau khỏe nhé,thân.

9. ngominhtrung

ngominhtrung Member

Thích đã nhận:
    0
    E cũng có ít kinh nnghiệm, là khi thay nước bác k nên thay hết mà chỉ thay khoảng 3/4 bể thôi. và khi thay nước mới nên cho 1 chút muối tinh vào bể để khử trùng. Bể nhà e toàn làm thế

10. thodan

thodan Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Có cá con thì khi thay nước, bạn lấy 1 xô 100% nước cũ rồi vớt cá con ra cho vào xô đấy. Còn cá nhớn thì cứ vô tư mà giã,:)), đùa tí, bảy màu thì thay 1 phần thôi, bọn động cơ sên, yếu bỏ xừ.
    Sau đó muốn cho cá con vào bể thì chế thêm nước của bể cá nhớn dần dần vào xô cá con, chế thêm bi nhiêu thì tùy bạn, càng thay đổi chậm càng đảm bảo.

11. lequangminh

lequangminh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng làm theo như mấy bác bảo được có một hai bữa, nhưng ko thấy đỡ nên chán lun ^^ Giờ cả bể còn có 4 con cá con thui, và nó cũng lớn gấp đôi hồi trước rồi ^^ Em hum nay xem thời sự thấy có nói đến nuôi cá bảy màu diệt bọ gậy, thấy người ta nuôi nhiều, đẻ cả đàn mà thèm quá ^^ Nhưng mà em thấy người ta nuôi bằng bể xốp hay là xi măng thì phải, em nghĩ nuôi thế cá bảy tốt hơn ^^ Các bác có biết loại bể nào dễ làm mà lại nhẹ ko? Như là bể xốp ấy ^^ Em tính chuyển bể cá, ko dùng bể kính nữa ^^

12. nhsang

nhsang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    coi chừng nuôi trên sân thượng nắng quá no chết đó thay đổi nhiệt độ quá là nó chết à
    bỏ bèo hoặc rong vào nhìu nhìu đi

13. lequangminh

lequangminh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi, cá nhà em lại đẻ ^^ Lần này ko nhiều lắm, có 12 chú thui ^^ Em vừa đi học về, nhìn thấy cá đẻ sướng quá tưởng bắt được vàng cơ ^^ Em bắt hết cá bột ra rồi, em bắt cùng cá mẹ nữa, vì em sợ cá mẹ chưa đẻ hết ^^ Các bác cho em hỏi là nên cho các bột ăn gì? Thức ăn tổng hợp dạng viên được ko ạ ^^?

14. VAMPIRELORD

VAMPIRELORD Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồi bé mình nuôi cá chọi với bảy màu con thì thường luộc trứng gà sau đó bóp vụn lòng đỏ ra cho cá con ăn. Bạn thử cách đấy xem, nhưng nhớ là cho ăn ít thôi nhé.

15. phuyag

phuyag Member

Thích đã nhận:
    0
    Kháng sinh sao vậy bạn? Lấy kháng sinh cho người được không? tỉ lệ là bao nhiêu cho 1m3 nước?
    Mình nuôi cá chép nhật trong hồ xm thấy bị nấm trắng hôm rồi hứng nước mưa hơi nhiều nên thay 2/3 nước trước khi đổ nước cho vào trong hồ mình có bỏ 3 hột muối vào bây giờ nước hồ của mình đục quá trời bao nhiêu rong mình thả vào hồ đều nổi lên hết. Giúp mình với