Cá chết ko rõ nguyên nhân !!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi lehoangphuc, 17/9/13.

1. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Tình hình hồ nhà e lâu lâu thấy 1 e mất tích mà ko tìm thấy xác đâu cả ( tới khi xác thối rữa mới thấy được......Ko biết nguyên gì ....hồ có nuôi hải quỳ thảm

2. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    Cá chết thì có rất nhiều nguyên nhân,nhưng chủ yếu là do bị nhiễm nấm ich và stress do shock nước or môi trường bị thay đổi đột ngột...(độ mặn,nhiệt độ...).Khi bắt đầu 1 bể cá biển việc tối quan trọng là chạy chu trình nito 1 tháng đối với nước muối pha và 1 đến 2 tuần với nước tự nhiên(nước sống...) vì khi đó lượng vi sinh mới đủ mạnh để chuyển hóa các chất độc hại(No2,NH3,NH4...) sinh ra trong hồ thành No3 vô hại đối với cá...Còn hải quỳ thì ko làm hại gì cho cá biển trừ khi cá quá yếu ko đủ sức bơi trôi dính vào quỳ thì mới bị nuốt sống ^^!

3. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Máy e khác sống rất khỏe....Theo e nghỉ chắc là e nó chết vi đói ...Vi mỗi lần mình cho ăn thì e nó ko ăn " Bê vàng " ...thả tôm và thức ăn hạt xuống e khác múc . Làm sao tập cho những e ko ăn ăn uống như mấy e khác nhỉ ..

4. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Àk dòng bê vàng thì bro nên tập cho ăn shushi khô có bán ở siêu thị ko thì hồ phải có rong vì loài này thức ăn chính là rong mà...mình cũng nuôi vài e nhưng toàn die vì ko tập cho ăn shushi đc...Nhưng cũng hên xui lắm ^^!

5. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Cứ các Giống thuộc dòng Tang là mình tập chúng ăn khó mà....Mà mỗi lần chết là mình tìm hoài ko thấy xác ko , giống như chết 1 cách bi ẩn lúc nữa đêm ( hôm trước tìm 1 e bi chết chui vào hốc đá chết bên trong ) ...... giả sử biết cá chết mà ko tìm thấy xác của chúng vớt ra thì phân hũy cá làm hư nước ko nhỉ , hay thời gian hệ vi sinh ăn chúng nhỉ .

6. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Cách đây 1 tuần em bê vàng mới mua nuôi đc 1 tuần(ăn uống bình thường) tự dưng lăn ra chết...Thế là gắp cho vào miệng con quỳ thảm qua sáng mai thì thấy hình như quỳ đã xử lý hết em bê vàng ^^!Thật ra thì khi cá chết mà ko thấy xác đa phần là nằm trong kẹt or hóc đá thì chỉ vài bữa là ốc mượn hồn và những con cá khác sẽ giúp xử lý trước khi tới skimmer và vi sinh chỉ đóng vai trò cuối cùng....
    P/S:Nên kiếm xác cá đem vất ra ngoài nhé :p

7. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Kiếm hoài ko ra ...mình nghỉ chắc ở trong hóc đá rồi,,,, nếu tìm kỹ hơn di dời đá ,dể làm động nước quá..Xin hỏi shushi khô bán ở siêu thị à ( nó khác rong biển ko nhỉ) . Ốc mượn hồn hồi nhỏ thì thấy nhiều người bán mua về chơi...Bgio thì ko biết mua ở chỗ nào .....

8. hoquockiet

hoquockiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    354
    anh nhìn ngang,nhìn dọc,nhìn xuôi thế nào củng có thôi,ở trong hóc đá thì dùng cây nhíp gấp ra.

9. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    thui dỡ đá ra chẵn khác nào làm bể hầm phốt lúc đó còn nguy hơn cá phân hủy trong hồ...theo mình nghĩ nếu đã tìm kỹ mà ko thấy thì chắc con quỳ thảm của bro nó xơi dùm rùi(cầu mong là thế ^^!)Óc mượn hồn thì bro ra mấy trại cá lớn lớn may ra thì có ko thì thấy chỗ bán cá nào có thì xin...
    P/S:Nếu rảnh thì xuống Hóc Môn alo mình chia cho vài em về cho dzui nhà dzui cửa ^_^

10. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Trong bể nước mặn có một số sinh vật sống trong đá sống cũng có thể xử lý xác cá chết, chỉ đêm chúng mới bò ra xử lý =)) tuy nhiên xác cá chết cuối cùng cũng sẽ chuyển hóa thành NO3 và PO4 nên sau khi cá chết mà không vớt xác ra được cần đo thay nước, chạy than hoạt tính để hút chất độc và giảm NO3, PO4 :laughing:

Last edited: 18/9/13
  11. Phước

Phước Guest

anh này có cái chữ ký hay quá
    cho xin nhá
    hihi
    50char thật là khó chịu

12. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Than hoạt tính mình mua loại nào xài đc nhỉ và đặt chỗ nào trong ngăn lọc !!! Nếu chạy than hoạt tính như thế có hút hết máy chắc mình đã bổ sung va vi siinh ko nhỉ !!! Mình mới thả thêm cá vô,,,e khoan cổ cũ trong hồ cứ dí e mới cắn riếc e nó bị stress sợ ,,, có vài e chẳng them ăn ji cả !! Tập chúng ăn khó quá ( ko ăn thế này cũng lên được thôi )

13. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    thoải mái đi bạn...mình cũng copy mà ^^!...........................................................................này thì 50 ký tự nhá :devil: