Cá chọi con ăn gì???

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm liên quan tới betta' bắt đầu bởi cachoi, 6/8/07.

1. cachoi

cachoi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Thưa các bác tôi mới cho ép 02 ổ cá chọi. Ổ thứ 1 vào trong bể kính và đã nở hôm 05/08; ổ thứ 2 trong ang bằng xi măng đường kính khoảng 80cm - 100cm trong ang có mọc rất nhiều rêu và ổ này chắc ngày mai mới nở. Cả 2 ổ này tôi có làm theo hướng dẫn của một số thành viên trong diễn đàn là cho rơm cắt ngắn khoảng 3-4cm đã nhúng qua nước nóng sau đó mới thả vào bể. Ngoài ra tôi cũng ngâm rau Diếp (Bây giờ ngoài Bắc không có Xà lách) để chuẩn bị khi cá con được khoảng 3 ngày tuổi thì cho ăn. Các bác cho tôi hỏi thời điểm vớt cá bố ra khỏi bể là từ 7-10 ngày tính từ thời điểm cá con nở thì có thích hợp không và trứng tôm biển ở Hà nội bán ở chỗ nào? Bán có đắt không và cá con được bao nhiêu lâu thì cho ăn? Cảm ơn các bác. Kết quả thế nào tôi sẽ báo cáo các bác sau.

2. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    hê bác ơi chọi trống 7-10 ngày bắt ra là quá ok roài
    em chỉ 5 ngày đã cho ra rồi tự vì 5 ngày chọi con của em đã bơi ngon roài
    ngoài hp vẫn có rau xà lách mà

3. killer

killer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bác ở ngoài HN thì hơi bị khó cho tụi này chỉ bác....thui thì bổ sung thêm tí kinh nghiệm cho bác tham khảo thêm.......Khi cá con nở từ 7~14 ngày thì bác hãy bắt cá cha ra vì cá con lúc này vẫn còn hơi yếu,,,,,khi đã bắt cá cha ra thì ta hãy tẩm bổ cho nó thật tốt ... còn lũ nhóc thì bác cho ăn nước lòng đỏ trứng gà tùy theo số cá con mà ta cho an vừa phải..(VD:10con/1giot.)và đến ngày thứ 21 thì bác có thể cho các pé ăn thủy hồng trần(Bobo) đc rồi , lớn hơn 1 tí nửa thí có thể cho chúng ăn trùn chỉ,...em xin hết lời...chúc bác có những con cá chọi thật chiến nhá.......bye bye bác

Hai_Nhai thích bài này.
  4. bancovn

bancovn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Sorry,bấm lộng nút thank,làm người post mừng hụt.
    Em đã ép cá chọi thì thấy khoảng 4 ngày sau khi cá nở mà ko vớt cá cha ra thì cá cha sẽ ăn hết cá con mặc dù trong lúc chăm con vẫn được cho ăn đầy đủ.
    Cho ăn lòng đỏ trứng thì ko ổn đâu, cá con ko có ăn đâu, phải cho ăn nước xà lách hay cỏ ngâm thôi.
    Cá con mới sinh đâu biết lòng đỏ trứng là thức ăn,còn nước xà lách ngâm thì có vi sinh vật, cá con thấy các vi sinh vật chuyển động thì sẽ tấn công theo bản năng.Mình đã từng ép 5 bầy rồi và tất cả các bầy cho ăn bằng lòng đỏ trứng đều chết sớm hết vì cá con ko ăn,còn cho ăn xà lách ngâm thì tỉ lệ sống cao lắm.
    Đừng nghe mấy cái zụ mà cho ăn trứng gì đó, có người còn bảo cho giọt dầu vào mà tui thấy cá con có sống, có ăn gì đâu.Ko tin bạn hỏi anh cedric thử coi.

5. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    thực ra thì cho ăn tròng đỏ trứng gà cá con có thể là có ăn nhưng ăn ít và điều quan trọng là nước mau dơ lắm
    còn vụ cá cha ăn cá con là do cá con yếu cá cha sẽ thịt cá con ngay
    điều này tui đã kiểm chứng chỉ có những con khỏe bơi lội ổn định thì cá cha bỏ qua còn con yếu thì bye
    tóm lại bác thấy cá con bơi ổn định khắp bể là ok vớt cá cha ra

6. dragonbetta

dragonbetta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đừng cho ăn tròng đỏ dể thúi nước.
    1. Cá tui được 2 tuần, sống khoảng 50 con, ép bằng hồ kính 5 gal. Cá con đa sốn ở trên mặt nước và thích ăn cái gì nó nhút nhích. Trước gà bỏ vào là nó chìm xuống thì đừng hòng nó bơi xuống mà ăn. Bây nên bỏ thất nhiều cây loại sông dưới nước (không phải là bèo hay lục bình). Cây sinh ra thức ăn cho cá con mặc dù không nhiều lắm như tạm đủ vài ngày đề bác chuần bị làm đồ ăn cho nó. Tôm con thì dể làm và sống được 2-4 ngày. Nên làm số nhỏ chừng 1/4 muổn cà phê trong 1/4 gal với 1/4 muối hay ph = 8. Làm tôm thì phải để air pump 24/24 hay đến khi nó qua đời. Tôm nở trong vòng 24-36 tiếng. 24 tiếng thì có lấy từ từ cho cá con ăn được rồi. Hút tôm vào lược cà phê co nước mặn ra rồi lật lược lại bỏ nước vào lấy tôm ra trong cup nhỏ rồi cho cá ăn. Tôm con sống trong hồ được một ngày.
    Nều bạn thích thì cá được một tuần vớt chừng 10-20 con bỏ vào ken có bèo hay cây trong nước. Nuôi trong keo kiểu nầy thich lắm. Tui có chừng 10 con trong keo. Vớt cá con dể lắm, cứ nhún nhún nhẹ trên mặt nước là nó bu lại hết cả đắm, lấy muôn nhựa hớt nó ra bỏ vô keo. Keo dể thay nước nên bảo đảm nó sống nhăn răng. Đừng để mựt nước cao quá gang tay gì nó cần phải thở và lúc trước tháng tuổi không thề để air được. Phải hút nướt dơ ra môi tuần và thêm nước mới vào, nếu không cá nó đi nhị tỳ hết. Cây trong nước càng nhiều thì nó làm sạch hồ giúp nước sạch đi rất nhiều, và lá của nó là để mây chú nhóc ngủ thay gì phải nằm dước đáy nơi có nhiều vi sinh vật.

7. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    hì hì, nghe các bác ép cá mà em thèm quá, dạo này em ép toàn trượt thôi, lúc thì mái ko đẻ, lúc thì trống ko làm bọt... nói chung là xui xẻo(giờ chỉ nuôi chơi thôi chứ ko nghĩ đến đẻ đái gì hết):D

8. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    em thấy các bác toàn cho rong vào mà cá vẫn ép đẻ được. siêu thật, hồi trước em toàn phải cho lá nho vào thì chịu đẻ. không hiểu tại sao.

9. cachoi

cachoi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Đừng cho lá nho nữa, mà bạn nên cho miếng bọt biển mỏng thôi chứ lá nho không để lâu được, chỉ 2-3 ngày là nó bị chìm. Ngày xưa tôi cũng dùng lá nho nhưng bây giờ dùng bọt biển thấy ưu việt hơn hẳn.

10. cachoi

cachoi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn đừng dùng lá nho nữa mà hãy thử dùng bọt biển xem sao. Trước kia tôi vẫn dùng lá nho nhưng rất bất tiện, phải đi xin và chỉ khoảng 2-3 ngày là bị chìm. Bạn cho một miếng bọt biển mỏng và nhỏ mỗi chiều khoảng 10-15 cm và dày khoảng 0,5 cm vào là OK. Tôi thấy rất ưu việt, để thoải mái không vấn đề gì. Chúc bạn thành công!

11. nguoihoiduong

nguoihoiduong Member

Thích đã nhận:
    0
    nt riêng ở đây lại ko được ah ?
    đang định hỏi bác killer cách chăm sóc cá con

12. moonwarior

moonwarior Active Member

Thích đã nhận:
    8
    nếu bác chịu khó thì có thể cho ăn artemia,tỉ lệ sống sót sẽ cao hơn....sau đó thì cứ bobo và trùn chỉ....hihihi

13. nguyenphibang

nguyenphibang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    trứng tâm hay còn gọi là ấu trùng Artemia đó bác giá tầm 100k -110k 1 hủ . loại này cho cá 3 ngày tuổi ăn (tức là sau khi cá đả ăn hết phần noãn của trứng) 10 ngày thì cho ăn bobo tâm 1 tháng - 1.5 tháng thì cho ăn lăng quăng. chúc bác thành công

14. Đức Quậy

Đức Quậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    cá chọi con khi mới nở khoảng 3-4 hôm bạn cho ăn trùng cỏ sau đó khoảng 10 ngày tuổi thì cho ăn hồng trần (bo bo)

15. Thoòng

Thoòng Member

Thích đã nhận:
    9
    bạn ơi! cách tốt nhất là nuôi cá bột (cá chọi) là chỉ nuôi với rong,rêu đã có sẵn trong hồ là hay nhất!bạn cứ thử theo cách của mình đi(cách mà ông bà xưa vẫn hay dùng.Chúc bạn thành công!